16 ตอบกลับ

น้องอาจจะนอนหลับค่ะ เราก็เคยเป็นค่ะ อาการปกติแค่ไม่รู้สึกแบบก็กังวลมากเพราะปกติตอนเช้าก็จะมีตอดๆบ้างวันนั้นทั้งคืนจนถึงเช้าเกือบเที่ยง กินข้าวเสร็จก็ยังเงียบ ไปหาหมอปกติค่ะก็น้องนอนหลับค่ะ😂 ตัวเล็กดิ้นเบาเราเลยไม่ค่อยทันรู้สึกเท่าไหร่ ไม่มีอาการผิดปกติอื่นร่วมด้วย ลองกินน้ำหวานกระตุ้นดูนะคะ ถ้ายังไงไปให้หมอตรวจดูเพื่อความสบายใจเลยค่ะ

Super Mum

แม่ลองนอนหงายนิ่งๆ วางทั้งสองมือบนท้อง สังเกตุดูค่ะว่าดิ้นหรือยัง เพราะบางทีเค้าดิ้นเบามากแม่อาจจะไม่รู้สึก ลองทำสักหนึ่งชั่วโมงนะคะ ถ้าเงียบก็ควรไป ร.พ. ค่ะ เพื่อความปลอดภัย

แม่ลองกระตุ้นด้วยการดื่มน้ำเย็นๆ กระตุ้นที่หน้าท้องเบาๆดูค่ะ น้องไม่ดิ้นเกิน 12 ชม. ควรรีบไปพบแพทย์นะคะ

VIP Member

ลองกระตุ้นดูนะคะ กินอะไรหวานๆ หรือเขย่าๆท้องดู แกอาจจะหลับค่ะ แต่ถ้า2ชม เเล้วยังไม่ดิ้น ไปหาหมอนะคะ

VIP Member

ลองกระตุ้นน้องดูนะคะ ถ้ากระตุ้นแล้วครึ่งวันยังไม่มีการตอบสนอง รีบไปพบแพทย์นะคะ

ลองกินน้ำเย็น กินของหวานๆกระตุ้นดูค่ะแม่ ถ้ากังวลไปหาหมอนะคะจะได้สบายใจ

นับลูกดิ้นสม่ำเสมอ28วีคขึ้นไปค่ะ ถ้าคุณแม่กังวลลองไปหาคุณหมอนะค่ะ

ลองกินน้ำเย็นๆสักแก้ว แล้วกดท้องเบาๆถ้าไม่ดิ้นหาหมอดีกว่าค่ะแม่

ถ้าลองกระตุ้นแล้วยังไม่ดิ้น ไปพบหมอเพื่อความสบายใจก็ได้ค่ะ

ถ้าแม่กังวลหรือไม่เเน่ใจ ลองไปให้คุณหมอตรวจดูอีกทีน่ะค่ะ