15 ตอบกลับ

ลูกเค้าสะอึกเพราะฝึกหายใจโดยการกลืนน้ำคร่ำค่ะ เป็นพัฒนาการตามปกติค่ะ

ช่วงใกล้คลอดยิ่งสะอึกบ่อยจร้า ไม่มีผลเสียนะค่ะ น้องคงฝึกหายใจบริหารปอด

Super Mum

น้องฝึกหายใจค่ะ ฝึกใช้ปอดเพื่อออกมาหายใจเองข้างนอก

คุณหมอบอกถ้าสะอึกเก่ง ลูกแข็งแรงค่ะ

VIP Member

ปกติค่ะ เราก้เป็นรู้สึกตกใจเเรกๆ

แก้ไม่ได้ค่ะ แต่เป็นเรื่องปกตินะ

แก้ไม่ได้เนอะ ลูกฝึกหายใจเองค่ะ

เราจะรู้ได้ไงคะ ว่าลูกสะอึกรึตอด

น้องบ้านนี้ตอดท้องแม่ตอน 17w คะ ก็เหมือนมีอะไรตอดขยับในท้องคะ ตอดแบบไม่ถี่ แต่จะรู้สึกเบามาก พอเริ่ม อายุครรห์มากขึ้น กะจะเปลี่ยนเป็นถีบ ตุ๊บๆ จนรู้สึกได้ชัดเจนเลยคะ บางทีก็เป็นคลื่นๆ เห็นได้ชัดเลย🥰

VIP Member

น้องฝึกหายใจค่ะแม่ ปกติจ้า

แก้ไม่ได้ค่ะ น้องฝึกหายใจ