29 ตอบกลับ

บ้านนี้ใช้จุกช่วยคะ ไม่อยากให้ติดมือ กว่าจะหายคงนาน เรยใช้จุกแทน น่าจะเลิกได้ไวกว่ากันคะ แต่ก้อไม่อร่อยเท่ากำปั้นยุดี555. จะฝึกให้ติดจุก ดุดเปงเดือน นางกะไม่ติดจุกยุดีคะ

8ขวบจ้า ติดทั้งนิ้วติดทั้งผ้าพอครบ8ขวบให้เลิกดูดค่ะให้เหตุผลว่าเดี๋ยวน้องออกมาแล้วดูดนิ้วเหมือนพี่นะเขาเลยเลิกดูดยอมให้เอาผ้าไปทิ้ง😂

มีจร้าลูกชายคนโตตอนนี้10ขวบแล้วยังเลิกดูดไม่ได้เลยเขาบอกอยากเลิกแต่เลิกไม่ได้เพราะมันติดมากนี่รูปตอนเขายังเล็กยุ่จร้า

เป็นพัฒนาการอย่างหนึ่งคะ ว่าเค้ามีนิ้วมือเป็นของตัวเอง พอสักขวบนิดๆก็จะลดการดูดนิ้วไปเอง เราแค่ระวังเรื่องความสะอาด

VIP Member

บ้านนี้ก็ดูดคะอต่ค่อยจับออกตลอดคะกลัวเขาติดแลืวคนอ่นเหนไม่กล้าเล่นด้วยเพราะน้ำลายเยอะเลอะไปหมดคะ

VIP Member

นี่ก้ชอบดูดค่ะ คอยดูแลเรื่องความสะอาดพอค่ะ จะดูดก้ปล่อยเค้าได้สัมผัสและเรียนรู้ค่ะ

บ้านนี้2เดือนคว้ามืออมเองพอไม่ได้ก็จะหงุดหงิดอิแม่ อิแม่แย่งไม่ให้อมก็จะร้อง 😂

บ้านนี้ตอนแรกดูดกำปั้นอิแม่ดึงมือออก ตอนนี้หันมาดูดนิ้วโป้งเท้าแทน😅😅

555...คนแก่แถวบ้านมักบอกว่า​ เด็กที่อมเท้าเค้ากำลังขอน้องค่ะไม่รู้ว่าจริงมั้ย? คนแก่ที่บ้านชอบทักเวลาเห็นเด็กอมเท้านะค่ะ​ เห็นแม่ๆส่วนใหญ่รีบดึงออกแทบไม่ทัน(กลัวมีแค่นี้ก็เหนื่อยเขาว่างั้น😂)​

ปกติค่ะ หมอบอกเป็นพัฒนาการเขาค่ะ ระวังเรื่องความสะอาดให้เขาก็พอค่ะ

บ้านนี้ก็ติดค่ะดูดทั้ง5นิ้วเลย😂😂บ้านนี้น้อง4เดือนเหมือนกันค่ะ