7 ตอบกลับ

เข้าคลีนิคนมแม่ ลูกดูดยังไม่เก่ง มีปัญหาเรื่องหัวนม ปั๊มไม่ออก(อาจจะอยู่ที่เครื่องปั๊มด้วย) บีบมือเพื่อเคลียร์เต้าไม่เป็น ...นมไม่ถูกระบายออก ตอนนี้ปัญหาหลักน่าจะนมตัน

พยายามคลึงๆนวดๆ ทำจี๊ดค่ะ ลองไปปรึกษาคลินิคนมแม่ เขาช่วยได้เยอะเลยนะคะ ทุกวันนี้ลูกเรา 6 เดือน นมแม่ล้วนจ้า

แม่ต้องทำจี๊ดก่อนปั้ม แม่ต้อง นวด,ประคบร้อน,บีบไขมันออกจากหัวนม เวลาจะปั้มก็ทำจี๊ดก่อนปั้มทุกครั้ง

แนะนำให้ไปคลินิคนมแม่นะคะที่รพ.มีบริการรัฐเกือบทุกแห่ง ถ้าอยู่ในกทม.แนะนำไปที่สถาบันเด็กนะคะ

พยายามหั้ยลูกกินบ่อยๆๆ เเล้วจะมีหัววขึ้นมาค่ะ

VIP Member

สวัสดีคะคุณแม่ ขอมาแชร์ประสบการตรงส่วนตัว ยาวหน่อยนะคะ เราเป็นคนหัวนมสั้น ในช่วงแรกเกิดของลูก1-3เดือนแรกเราไม่สามารถนอนให้นมเหมือนแม่ๆคนอื่นได้เลยคะ ต้องนั่งแล้วเอาหมอนลองให้นอนทานตลอดเพราะเราหัวนมสั้น+เจ็บแผลผ่าคลอดด้วย นมคัดตึงเหมือนกันในช่วงแรก เราแนะนำให้คุณแม่เอาผ้าใส่ในน้ำร้อนแล้วเอามาประคบที่นมนวดๆนมวนๆทั่วนมแบบเบาๆ ก่อนปั๊มนมทุกครั้งในช่วงแรกๆ พอนมออกดีแล้วก็ไม่ต้องประคบแล้วคะ เวลาให้นมน้อง เราจะตั้งนาฬิกาปลุก เลข 12,3,6,9. คือเวลาให้นมคะ แรกๆแม่ทนเจ็บหน่อยคะดึงหัวนมให้น้องงับให้ได้ถึงลานนม พอน้องได้ทานบ่อยๆหัวนมจะเริ่มยาวขึ้นมาเองคะ ตอนแรกๆน้องอาจมีหงุดหงิดบ้างเพราะดูดไม่ได้ ก็โอ๋ๆน้อง แล้วพยายามใหม่คะ แบบนี้ไปเรื้อยๆ น้องก็ชินจนดูดนมแม่ได้คะ อันนี้เป็นประสบการณ์ทีผ่านมาคะ ตอนนี้ลูกเรา8เดือนแล้ว น้องดูดนมได้สบายๆเลยคะ ไม่เคยป่วยเลย แม่ก็สู้ๆนะคะ แต่สุดท้ายมันไม่ได้จริงๆก็ไม่เป็นไรคะแม่ เด็กกินนมผงแข็งแรงๆมีเยอะแยะเลยคะ คุณแม่อย่าคิดมากนะคะ สู้ๆคะ😊✌🏻

ลองไปนวดเปิดท่อน้ำนมดูค่ะ เขาจะช่วยดึงหัวนมออกมาให้ยาวขึ้น และนวดให้น้ำนมระบายออกมา