บ้านไหนที่ต้องเลี้ยงลูก และครอบครัว มีหลายๆคนบ้างคะ

ลูกเราตอนนี้ 6เดือนคะ เวลาที่เค้าร้องไห้ตามประสาเด็กเล็ก คุณทวด คุณย่ามักจะโอ๋โดยการพูดปลอบหลานว่า "ใครทำน้องๆ" เราเคยห้าม (เราเป็นสะไภ้) ว่าการที่ปลอบแบบนั้นจะมีผลตอนลูกโต คือเวลาทำอะไรผิดหรือ หกล้ม เค้าจะไม่โทษตัวเอง แต่จะโทษคนอื่น ซึ่งอาจส่งผลเสียได้ แต่ แกกลับหัวเราะและยังคงทำ และบอกเราว่า แกเลี้ยงมาก็พูดแบบนี้ทุกคนไม่เห็นเป็นไร เราพูดไม่ออก ทุกครั้งที่ได้ยินจะคร้านอยู่ในใจเสมอ ใครพอมีวิธีอะไรบ้างคะ ที่จะไม่กระทบถึงความรู้สึกทั้งสองฝ่าย ย่ากับทวดคือเห่อหลานมากเพราะหลานคนแรกคะ

1 ตอบกลับ

อาจจะต้องแยกออกมาเลี้ยงสักแปปนึงนะคะ ให้ทางคุณทวดได้รู้ว่าเราไม่โอเค ถือว่าเป็นวิธีที่เบาและเห็นผลที่สุดค่ะ กลัวคุณพูดไปตรงๆแล้วท่านจะเสียใจเอา

ขอบคุณคะ ตอนแยกออกมาเราไม่ต้องพูดอะไรใช่ไม๊คะ