7 ตอบกลับ

ตอนห้าเดือนนี่ลูกเราเพิ่งพลิกตัวได้เอง จุดนี้ เราพยายามไม่ไปเปรียบอถไรกับลูกคนอื่น แต่จะ ดูแค่ อย่าให้ช้าไปกว่าเกณฑ์ที่เค้าตั้งไว้เป็นพอ อย่างเช่น ตอนหกเดือน อย่างน้อยๆลูกเราควรต้อง นน เป็นสองเท่า จาก นน แรกเกิด เป็นต้น

แม่ เด็กยังไม่นั่งเลย จะคลานแล้วหรอคะ ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับเขาค่ะ เด็กแต่ละคน พัฒนาการไม่เท่ากันค่ะ ไม่ต้องคิดมากค่ะ ลูกเราคลานตอน8เดือน พัฒนาการตามวัย ไม่เร็วไม่ช้า ลูกแม่ต้องนั่งก่อนน๊าา ก่อนอื่น แม่หัดน้องนั่งเลยจ้า

Super Mum

ไม่ช้าค่ะแม่ อย่าไปเปรียบเทียบค่ะ ใครจะพูดก็ฟังๆ แต่อย่าเก็บมาเครียด 😊 ตอนนี้ดูยูทูป วิธีฝึกลูกลุกนั่ง ก่อนค่ะ แต่ห้ามบังคับน้องนะคะ แค่ค่อยๆ ฝึกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวน้องก็ทำได้ เด็กที่พัฒนาการไวเกินไปก็ไม่ดีนะคะ 😉

ถ้ามีอะไรที่ผิดปกติ ตอนไปหาหมอ หมอเขาจะทักเองค่ะ พัฒนาการบางคนช้า บางคนไว เด็กแต่ละคนไม่ได้เหมือนกัน อย่าสนใจคนรอบข้างค่ะ ไม่เทียบลูกเรากะคนอื่นดีสุด

แม่ไม่ต้องเครียดนะค่ะเด็กๆเค้าจะมีพัฒนาการแตกต่างกันค่ะอาจะช้าหน่อยแต่เค้าก้อไปตามอายุเวลาเค้าค่ะแม่ 555แต่บ้านนี้5เดือนค่ะตอนนี้จะนั่งแล้วค่ะ

ลูกเรา5เดือน13วัน ยังไม่นั่งเลย ปกติแล้วเด็กต้องนั่งก่อนคลานคะแม่ ไม่ใช่คลานก่อนนั่งค่ะ

ไม่ช้านะคะแม่ เด็กบางคน 5 เดือนเพิ่งจะพลิกคว่ำพลิกหงายเองค่ะ