2 ตอบกลับ

พัฒนาการพูดมันแล้วแต่เด็กและคนเลี้ยงค่ะแม่ อย่างหลานเรา 1 ขวบก็พูดน้ำไหลไฟดับละ 2 ขวบนี่ปานเล่านิทาน คุยเก่งคุยไม่หยุด แต่เด็กรุ่นเดียวกันอีกคนพึ่งมาพูดเอาตอนเกือบ 3 ขวบ เด็ก 2 คนนี้ดูจอเหมือนกัน แต่หลานเรา เรานั่งคุยด้วยตอนดูตลอด จำกัดการดู ให้ดูซ้ำกันทุกวัน อีกคนคือยายเขาเลี้ยงก็จะให้ดูแต่ไม่ได้มากำกับเหมือนเรา พูดเพราะไปรร.ค่ะ ตอนนี้ 4 ขวบ คุยเก่งคุยแข่งหลานเราไม่มีแพ้ 🤣 ส่วนอีกคนไม่เคยดูจอเลย 3 ขวบพึ่งเริ่มพูดเป็นคำ เพราะพ่อแม่ไม่ค่อยมีเวลาเล่น พูดคุยด้วย 4 ขวบเหมือนกัน คุยเก่งเหมือนกันค่ะ

TapFluencer

ได้ดูจอไหมคะ ปกติเด็กวัยนี้ต้องมีคำศัพท์อย่างน้อยๆ150คำ และสามารถพูดเป็นประโยคติดต่อกัน2-3คำ เช่น แม่กินข้าว แม่ไปไหน ทำไร เล่นด้วย พยายามพูดคุยกับลูก ถ้ายังพูดไม่ได้แนะนำหาหมอพัฒนาการเด็กให้หมอประเมินดีกว่าค่ะ