20 ตอบกลับ

บ้านนี้น้องเกิดก่อนกำหนดได้ส่องไฟ1คืน พอได้กลับบ้านอยู่บ้าน2วัน น้องตัวเหลืองมากตาเริ่มเหลือง พาไปหาหมอ ผลเลือดออกมา น้องสารเหลืองขึ้น 33 จนติดเชื้อ ได้ถ่ายเลือดใหม่ให้ยาฆ่าเชื้ออยู่สองอาทิตย์ ตอนนั้นน้องอายุแค่5วันเองได้ถ่ายเลือดใหม่

เชื่อหมอดีที่สุดค่ะ ให้น้องดื่มเฉพาะนมแม่ค่ะ ห้ามให้กินน้ำโดยเด็ดขาด เพราะในนมแม่มีน้ำอยู่แล้ว80% เป็นกำลังใจให้นะคะ สักสองเดือนกว่าก็จะหายเหลืองค่ะ. ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นให้พบแพทย์ค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะตอนนี้หายแล้วไห้น้องกินนมแม่เยอะพอน้องกินเยอะสารเหลืองก็จะออกมากับอึกับฉี่แล้วน้องก็จะหายเองค่ะบ้านนี้ตอนคลอดไม่เป็นมาเป็นตอน1เดือนตอนนี้2เดือนตาปกติแล้วค่ะ

ลูกเราก้อเป็นค่ะ ให้ทานน้ำเช้าๆแดดอ่อนๆประมาน07.00พาลูกตากแดด10-15นาที ค่ะ ลูกเราทำประจำทุกวันตอนนี่หายเหลืองแล้วตาเริ่มขาวตัวเริ่มแดงค่ะ ตอนนี้อายุ16วัน

บ้านนี้ก็เหมือนคุณแม่ค่ะไม่ต้องกังวนนะคะบ้านนี้หมอแนะนำให้กินนมแม่เยอะๆ พอโตขึ้นอีกหน่อยจะหายเองตอนนี้น้อง2เดือนหายแล้วค่ะ

ลูกเราออกมาตัวเหลืองนิดๆไม่ได้เข้าตู้อบ หมอบอกให้พามาตากแดดอ่อนๆ ทานนมแม่อย่างเดียว ครบเดือนไปตรวจใหม่ หายอาการตัวเหลืองคะ

ลูกเคยตัวเหลืองมาก่อนค่ะ ตาจะหายเหลือง ช้ากว่าตัว ให้น้องกินนมเยอะๆ สารเหลืองจะขับมากับอึน้อง ปล.อย่าเพิ่งให้กินน้ำนะคะ

กินนมแม่เยอะๆค่ะ ไม่ควรกินน้ำ ในน้ำนมแม่มีน้ำอยู่แล้ว 80% ถ้าน้องกินน้ำก็เต็มกะเพาะโดยที่ไม่ได้รับสารอาหารอะไรเลย

แถวบ้านก็มีน้องตาเหลืองค่ะพาไปหาหมอหมอบอกว่าให้ทานน้ำค่ะ เขาก็บอกว่าให้ทานน้ำตาก็ไม่เหลืองแล้วนะคะ

ถ้านมแม่ก็ช่วยได้คะ ถ้าทานนมผสม ทานน้ำมากๆ และเอาน้องอาบแดดเช้าหน่อยคะ ช่วยได้คะ พลิกไปพลิกมา

ลูกเราเคยเป็นนะคะเขาหายเองให้ทานน้ำด้วยนะคะ