ลูกชาย 3 ขวบ ซนมากแม่ๆรับมือยังไงค่ะ

ลูกชายคนโตอายุ 3 ขวบ ซนมาก เมื่อก่อนไม่เคยซนขนาดนี้ พอแม่คลอดน้องสาวคนที่2ออกมา รู้สึกว่าลูกชายเปลี่ยนไป ซนกว่าเดิม บอกไม่ฟัง ไม่พอใจก็ร้องกรี๊ดๆ ขว้างโยนของ รื้อข้าวของในบ้าน แต่ละวันไม่ทนเก็บ โดนยายตีแทบทุกวัน ยายบอกว่าถ้าทำผิดแล้วไม่ตี คราวหน้าก็จะทำอีก แต่ก็ยังไม่หยุดทำค่ะ บ้านติดถนนด้วย เมื่อก่อนไม่เคยวิ่งลงถนน แต่ตอนนี้วิ่งลงถนนติดต่อกัน 2วันติด ดีที่ไม่มีรถมา อีกอย่างน้องพึ่งคบอด พี่ชายไม่ยอมให้แม่อุ้มน้อง หรือป้อนนมน้องเลยค่ะ แค่แม่จะนอนไกวน้องยังไม่ได้ ต้องมาดึงแขนแม่ออกและต้องให้มาอยู่กับตัวเองตลอด คือเอาแต่ใจตัวเองสุดๆถ้าแม่ไม่ทำตามก็จะร้องไห้งอแงไม่หยุด แล้วคนอื่นจะมาช่วยเลี้ยงช่วยดูแลก็ไม่เอานะคะ ต้องเป็นแม่คนเดียวเท่านั้น ยิ่งตอนนี้เริ่มไปโรงเรียนใหม่ๆร้องไห้ทุกวันไม่อยากไปโรงเรียน กว่าจะจัดการได้แต่ละวันเหนื่อยสุดๆ แม่จิตตกมากค่ะตอนนี้ ทั้งเหนื่อย ทั้งท้อ ประสาทเสียไปหมด ตอนนี้ปั้มนมอยู่น้ำนมก็มาน้อย อาจจะเป็นเพราะเครียดด้วย มีแม่ๆคนไหนเป็นเหมือนกันมั้ยค่ะ แล้วแม่มีวิธีรับมือยังไงค่ะ อยากให้ผ่านช่วงนี้ไปเร็วๆจัง #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

เราเข้าใจว่า ลูกชายกำลังเรียกร้องความสนใจ กลัวสูญเสียความรัก ความสนใจไป เพราะมีน้องคนเล็ก ทุกคนในบ้านต้องร่วมมือกันนะคะ อย่าลืมว่า คนโตมีความรู้สึกนึกคิดของตัวเองแล้ว แต่คนเล็กยังไม่มี ทุกคนต้องให้ความสนใจเค้า อย่ากันเค้าออกจากน้อง การตี ไม่ช่วยค่ะ เค้าจะยิ่งต่อต้าน คุณแม่ลองโอบกอดเค้ามากขึ้น บอกรักเค้า ชมเชยเค้า ให้เค้ามีส่วนร่วมเกี่ยวกับน้อง เช่น ให้ช่วยหยิบแพมเพิสให้ ดึงเค้ามาช่วยไกวเปลน้อง และชมเชยเค้า บอกเค้าว่า น้องโชคดีที่มีพี่ชายแบบลูกช่วยดูแล เค้าอยากอุ้มอยากแตะน้องก็อย่าไปห้าม อย่าใช้คำพูดว่า อย่า!! ห้าม!! เค้าจะรู้สึกถูกกีดกันค่ะ ที่บ้านเรานะคะ หลานสาวสองคน ห่างกัน 5 ปีกว่า ไม่เคยมีปัญหาค่ะ เวลาใครมาบ้าน มาเยี่ยมคนเล็ก ถ้าสนิทกันจะบอกว่าให้อะไรนิดๆ หน่อยคนพี่ด้วย ถ้าไม่มีทางเราจะเตรียมไว้เอง แล้วให้คนทาเยี่ยมให้กับคนโต และให้ทักคนโตก่อนคนเล็ก เพื่อไม่ให้เค้ารู้สึกสูญเสียความรัก ความสำคัญให้คนน้องไป ก็เราให้แนวทางคุณแม่ประมาณนี้ ลองปรับใช้ดูค่ะ ถ้ายังมีอาการมากอยู่ ปรึกษาหมอเด็ก/จิตแพทย์เด็ก ขอคำแนะนำได้นะคะ

ขอบคุณมากๆนะค่ะ