8 ตอบกลับ

น้ำนมคุณแม่เยอะรึเปล่าค่ะบางทีลูกเข้าเต้าแล้วน้ำนมพุ้งออกมาแรงและเร็วเด็กดูดไม่ทันเลยไม่ค่อยชอบดูดรึเปล่าค่ะ ถ้าเป็นแบบนั้นให้นอนหงายแล้วให้ลูกเข้าเต้าดูค่ะ การนอนหงานช่วยลดแรงพุ้งของน้ำนมทำให้น้ำนมไหนช้าลง เด็กอาจดูดง่ายขึ้นก็ได้นะค่ะ เคยฟังที่คุณหมอแนะนำมาค่ะ

บ้านนี้ปั้มล้วนน้องได้6เดือน11วันก้อยังเยอะอยุ่ค่ะส่วนตัวไม่ค่อยได้ปั้มเท่าไหร่จะปั้มประมาน4-5ชมปั้มทีกลางคืนปั้มแค่ตอนคัดเต้าค่ะ

ก็ต้องปั๊มไปเรื่อยๆค่ะ สม่ำเสมอ วันละ 3-4 รอบ ถึงลูกไม่เข้าเต้า แต่ถ้ายังปั๊มอยู่ก็จะมีน้ำนมค่ะ

ถ้าปั๊มสม่ำเสมอไม่ตกรอบ ไม่ต้องกลัวน้ำนมหดค่ะ อย่าเผลอตกรอบน้ำนมจะหดแบบใจหายเลยค่ะ

บ้านนี้ก็ไม่ยอมกินเต้าปั้มล้วนได้ถึง8เดือนจ้า

ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณค่ะจะพยามยามให้ถึงที่สุด

บ้านนี้ 7 เดือนเเล้วยังโหยหาเต้าทุกวัน

ปั้มล้วนค่ะ7เดือนครึ่งค่ะสู้ๆ