6 ตอบกลับ

งืออออ...ท้องที่3เหมือนกันเลยค่ะ แต่แม่ตั้งใจจะคลอดเอง เพราะ2คนแรกก็คลอดเอง แต่เรื่องทำหมันแม่แอบกลัวนิดๆ แต่หมอแนะนำว่า ถ้าจะทำให้ทำหลังคลอดเลย จะได้เจ็บครั้งเดียว พักฟื้นทีเดียว ถ้าปล่อยนานไปแล้วคิดอยากทำทีหลัง มันจะเจ็บมากๆค่ะ

คลอดเองดีต่อลูกค่ะ ลูกมีภูมิต้านทานสูง ไม่ค่อยเจ็บไข้ คนแรกโตแล้วเลี้ยงง่าย คนที่ 2 กะลังท้องอยู่ค่ะ ก็คิดว่าจะคลอดเองถ้าไม่ติดอะไร

ขอบคุณคะ

แม่เราผ่าคลอดแล้วทำหมันด้วย ส่วนตัวก้อคิดว่า ผ่าก้อดีค่ะไม่ต้องเจ็บหลายรอบ ร่างกายอาจฟื้นตัวช้าหน่อย

คิดเหมือนกันคะ แต่กลัวฟื้นตัวช้า

กำลังคิดเหมือนกันเลยค่ะ ว่าจะคลอดแล้วทำหมันเลยดีไหม ว่าจะคลอดเอง แต่กลัวเจ็บซ้ำซ้อน

นี่ละคะ กลัวซ้ำซ้อน

VIP Member

คุนหมอเคยแนะนำว่าไหนๆก็ต้องผ่าคลอดก็ทำหมันเลยจะได้ไม่เจ็บหลายอย่าง

คลอดเองดีกว่าค่ะ แล้วค่อยทำหมัน ส่วนตัวเราคิดแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณคะ