6 ตอบกลับ

เราใช้วิธี แปรงไปพร้อมกับลูกค่ะ ให้เขาเล่นแปรงเอง เขามองทำตามเรา พอเราแปรงของเราเสร็จ เราก็แปรงให้ลูกอีกทีโดยจับมือเขาแปรงไปด้วยค่ะ เราทำแบบนี้ตั้งแต่แรกค่ะ เขาน่าจะค่อยๆชินไปเองค่ะ 1ขวบ2เดือนค่ะ เราปรึกษาหมอแต่แรกเลยด้วยค่ะว่าควรทำยังไงดีเพื่อเป็นแนวทาง เราเอาแปรงสีฟันให้ลูกเล่นตั้งแต่6-7เดือนค่ะ เขาจะอมเล่นมาเรื่อยๆเลยไม่รู้สึกว่าเป็นสิ่งแปลกปลอมอะคะ

VIP Member

บ้านนี้ อาบน้ำด้วยกันทุกวัน ก็จะแปรงให้เค้าดูก่อนค่ะ เค้าเห็นละเค้าชอบอยากลอง เลยซื้อแปรงมาให้ น้องก็ยืนให้แปรงง่ายๆเลยค่ะ มีร้องนิดหน่อยเพราะกลัว พาแปรงมาเรื่อยๆทุกวัน จนตอนนี้3ขวบ แปรงเองได้แล้วค่ะ แปรงพร้อมกับแม่บ้าง แปรงคนเดียวบ้าง

ทำแบบเดวกันค่ะ บางวันก้ให้แปรง บางวันก็โวยวายม่ยอม บางทีก้ดิ้นจนเลือดออก สงสารก้สงสารแต่ต้องใจแข้งเพื่อฟันของลูก

VIP Member

เป็นเช่นกันค่ะ แต่เค้าว่าให้หาอะไรให้เด็กทำเพลินๆจะได้ง่าย จริงๆไม่ง่ายค่ะ😂😂😂 อาจจะต้องให้ลูกทำเองดูมั้ยคะ

Super Mum

เอารูปภาพฟันผุให้เค้าลองดูว่าถ้าไม่แปรงฟันจะเป็นแบบนี้และต้องไปหาหมอเจอกับอะไรบ้างลองดูนะค่ะ

เหมือนกันค่ะ 1ขวบ7เดือน บางทีให้แปรงเอง แต่ขัดใจ แม่กลัวไม่สะอาด จับล็อกทุกที😂