4 ตอบกลับ

แนะนำเตรียมกระบอกสำหรับใส่ฉี่ไว้ให้เค้าในรถค่ะ จะได้ไม่ต้องเข้าห้องน้ำสาธารณะ ค่ะ เด็ก ๆ ที่บ้านก็เป็นค่ะ คิดว่าเค้าน่าจะรู้สึกว่า ห้องน้ำมันมีคราบดำ และ น้ำเปียกแฉะ เพราะ เวลาจำเป็นที่ไร พอพาเข้าห้องน้ำ จะเดินเย่งกันใหญ่เลยค่ะ คุณแม่เลยแก้ไขด้วยการเตรียมกระบอกฉี่ไว้ในรถ และหลังจากกลับบ้าน อย่าลืมล้างทำความสะอาดทุกครั้งค่ะ

แนะนำเหมือนแม่ๆท่านอื่นเลยค่ะ พกกระบอกฉี่ไปทุกที่เลยค่ะ เพราะการที่จะเข้าห้องน้ำที่สกปรกก็อาจจะทำให้ติดเชื้อได้ การพกกระบอกฉี่น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดค่ะ แต่ถ้าห้องน้ำสาธารณะบางที่ไมืได้สกปรกมาก ก็แนะนำให้พกแอลกอฮอล์ไปฉีดก่อนใช้ด้วยก็ดีค่ะ

ส่วนตัวพกขวดน้ำดื่มเปบ่าๆค่ะ หรือกระโถนเล็กๆไว้ติดรถ เผื่อกรฯีฉุกเฉินปวดฉี่ปวเอคระหว่างทางด้วยค่ะ แต่อย่าลืมน้ำขวดไปทิ้งนะคะ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดคิดว่าเป็นชาเขียว หรือน้ำเก็กฮวย อิอิอิอิ

วัยใกล้ๆเด็กบ้านฉันเลยคุณเเม่ต้องฝึกเขาเข้าห้องนำ้ก่อนนอนกลาง คืนค่ะชวนกันไปเข้าพร้อมๆกั่นกับลูก