3 ตอบกลับ

คุณแม่อาจจำเป็นต้องนอนให้นมไปด้วยค่ะ หรือปั้มนมใส่ขวดแล้วให้คนอื่นช่วยป้อนนม เพราะคุณแม่จำเป็นต้องพักผ่อนด้วยค่ะ เรื่องฉี่บ่อยถือว่าเป็นข้อดีค่ะ แปลว่าน้องทานนมอิ่มค่ะ คุณแม่อาจจะต้องจัดบรรยากาศให้น่านอน เปิดเพลงเบาๆ ปรับอุณหภูมิให้สบาย และทำเป็นประจำ เด็กก็จะค่อยๆเริ่มปรับตัวเองนะคะ ถ้าคุณแม่ไม่สบายใจเรื่องฉี่บ่อย ลองปรึกษาแพทย์ดูนะคะ เพื่อหาสาเหตุค่ะ

ในช่วงแรกสามารถให้น้องได้ดูดนมแม่บ่อยๆตามความต้องการของลูก และให้คุณแม่นอนหลับพักผ่อนพร้อมลูกหากคนแม่นอนแล้ว การที่ฉี่บ่อย นับว่าเป็นเรืีองดีนะตะ แสดงว่าน้ำนมแม่มีพอ สำหรับลูก หากใช้ผ้าอ้อมลองเปลี่ยนมาใช้ผ้าอ้อมสำเร็จรูป (แพมเพิส) ดูค่ะ น้อวตะได้ไม่ตื่นง่ายหากชื้นแฉะก้น เพื่อน้องจะได้นอนนานขึ้นแม่จะได้พักผ่อนด้วยค่ะ

ช่วงแรกแนะนำคุณแม่ให้น้องใช้แพมเพิสดีกว่าคะ น้องจะได้ไม่รู้สึกเปียกและนอนได้ยาวขึ้น เรื่องการกินนมพยายามให้น้องทานให้เกลี้ยงเต้า(ข้างละ 25-30 นาทีคะ) คุณแม่ทานอาหารมากๆหน่อยนะคะเพื่อความแข็งแรงของคุณแม่และสารอาหารของลูกคะ ยึดคติลูกหลับเราหลับคะ