55 ตอบกลับ

เราก็อาบดึกทุกวันค่า เดาว่าสมัยก่อนเค้าอาบน้ำกันข้างนอก (อาบที่ตุ่มนอกบ้านอะไรงี้) แล้วก็ไม่มีน้ำอุ่นปะคะ เลยจะอันตรายกับแม่ท้อง ทั้งมืด ทั้งน้ำเย็น เดี๋ยวจะสะดุดล้มหรือไม่สบาย คนโบราณเลยไม่ให้อาบน้ำดึกอะไรแบบนี้ค่ะ

ถ้าร้อนอาบเลยคะบ้านนี้เดือนเมษา​นะอาบทุกคืน3/4รอบ ร้อน​นอนไม่หลับ​นอนไม่ได้ถ้าไม่ได้อาบคะตอนนั้นที่คลอดก็ปกตินะแต่อาบในบ้านนะคะคือห้องน้ำอยู่​ในตัวบ้านเลย

ไม่เกี๊ยวกัยนเลยคะบ้านนี้ร้อนจนทนไม่ไหวลุกมาอาบเที่ยงคืน​ตี1ก้อาบไม่เห็น​เป็นไร​เลยคัฟ​ตอนนคลอด​น้องได้5เดือน​แบ้วแข็งแรง​ดีคะ

บ้านนี้สะดวกอาบตอนกใหนก็อาบเลยคะ เวลาปกติอาบสองสามทุ่มทุกวัน บางวันห้าทุ่มเที่ยงคืนก็มี ตอนนี้คลอดน้องแล้วแข็งแรงเลี้ยงง่าย

นี้คิดอยากจะอาบก็อาบค่ะ ตี2 ถ้าร้อนก็ลุกมาอาบ โนสนโนแคร์ ก็ฉันร้อน ตอนนี้ ต้องการอาบน้ำตอนนี้

บ้านนี้อาบทุกเวลาที่สะดวกอาบค่ะ ส่วนใหญ่จะดึกเลยค่ะ555เพราะเราทำงานกว่าจะถึงบ้านก็มืดพอดีค่ะ

เราอาบกลางคืนตลอดตั้งแต่ลูกคนแรกจนตอนนี้คนที่4แล้ว ก็ไม่เป็นไรนะ แต่เชื่อผู้ใหญ่ไว้บ้างก็ดี

บ้านนี้4-5ทุ่มยังอาบน้ำอยู่​เลยค่ะเพราะเข้างานบ่าย​ ตอนเกิดเเฝดน้ำค่ะทรมาน​มากก

ไม่เกี่ยวกันจ้า คนสมัยก่อนไม่มีไฟฟ้าใช้ เขากลัวสัตว์มีพิษมากัด เลยไม่ให้อาบดึก

แต่แม่แฟนหนูเค้าไม่ให้อาบดึกค้ะเค้าบอกจะเป็นแซ็กเลือดตอนคลอดจะทรมาน