ขอระบาย

ร้องไห้หนักมาก อยากระบายบ้าง สามีเราทำงานหาเงินคนเดียว เราอยู่กับลูกสองคนที่บ้าน ลูกได้ 6 เดือนค่ะ สามีกินเหล้าบ่อยเลยช่วงนี้ เพราะเปลี่ยนงาน เอะอะก็ไปกับพี่ที่ทำงาน เราเคยบอกแล้วว่าเราเหงา เราเหนื่อย อยู่กับลูกสองคนก็อยากจะให้เขากลับบ้านมาช่วยดูนิดๆหน่อย ตอนเราอาบน้ำ กินข้าว แต่เขาไม่ค่อยแคร์ค่ะ พูดหลายครั้งแล้วว่าไม่กินได้ไหม เขาก็บอกว่าไปผ่อนคลายไม่ได้หรอ แล้วบอกเราว่า ถ้าหางานได้เงินเท่าเขา เขาจะลาออกมาดูลูกให้แทน เราเสียใจมากค่ะ เรายื่นคำขาดว่าสรุปจะไม่กลับบ้านใช่ไหม จะกินเหล้าต่อใช่ไหม เขาก็ตอบว่าอยากเอาลูกไปไหนก็ไป เขาบอกเราบีบบังคับเขาและกีดกันเขาเกินไป เราร้องไห้หนักมาก แต่ปากเขาก็บอกรักเรากับลูก เราไม่ไหวแล้วค่ะ ต้องทำยังไงให้ผ่านพ้นไปได้ มันอยู่ต่อไม่ไหวจริงๆ ได้แต่ยิ้มให้ลูกพร้อมน้ำตา

1 ตอบกลับ

ตอนที่เขาบอกว่า "อยากเอาลูกไปไหนก็ไป" เขาเมาหรือมีสติคะ? ถ้าจงใจพูดตอนมีสติ ถ้าเราเป็นแม่ เราไม่อยู่แล้วค่ะ ชีวิตเรากับลูกมีค่ามากกว่าที่จะมาเจอการกระทำและคำพูดแบบนี้ ที่สำคัญ คนเป็นพ่อ ไม่ควรแม้แต่จะมีความคิดแบบนี้ขึ้นมาในหัวด้วยซ้ำ