2 ตอบกลับ

ถ้าอยากมั่นใจหรือไม่อยากโดนเจาะน้ำคร่ำก็ตรวจแบบ NIPT ค่ะ เป็นการเจาะเลือดตรวจโคโมโซมคัดกรองดาวน์ซินโดรม และสามารถทราบเพศลูกได้ด้วย แต่จะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่า คัดกรองดาวน์ทั่วไป เราอายุ 32 ตรวจNIPT ตอน11wk รอผล 5-7 วัน ผลออกมาความเสี่ยงต่ำและได้ลูกสาวค่ะ แต่ถ้าตรวจNIPTแล้วค่าความเสี่ยงออกมาว่าเสี่ยงสูงก็ต้องเจาะน้ำคร่ำอีกอยู่ดี

ของเค้าตอนไปหาหมอ12wหมอก็จะบอกนะคะว่ามาหาหมอครั้งหน้า 15wจะตรวจคัดกรองให้ค่ะ หมอจะตรวจเลือไห้ก่อนค่ะเเม่ท่าเสี่ยงสูงหมอถึงจะเจาะน้ำค่ำค่ะ