2 ตอบกลับ

เจาะเลือด คือ การตรวจคัดกรอง เจาะน้ำคร่ำ คือ การตรวจวินิจฉัย เจาะเลือดมีแบบ triple test , quad test , nift ราคาก้อแตกต่างกันไป triple test กับ quad ราคาไม่สูงมาก ความแม่นยำ 80-85% Nift ราคาจะสูงกว่าพอสมควร ความแม่นยำ 97-99% ได้รู้เพศด้วย หากผลเจาะเลือดเป็น high risk สุดท้ายต้องเจาะน้ำคร่ำอยู่ดีค่ะ ส่วนที่หมอแนะนำให้เจาะเลือด เพราะการเจาะน้ำคร่ำก้อมีความเสี่ยงจากการติดเชื้อหรือภาวะแท้งจากถุงน้ำคร่ำรั่วในอัตรา 0.5-1% ใน 200 ถึงจะมีความเสี่ยงต่ำมากในการแท้งจากการเจาะน้ำคร่ำ แต่ถือเป็นปัจจัยที่ต้องพิจารณาให้รอบคอบ

ขอบคุณมากๆนะคะ😊😊

Super Mum

เราตรวจเลือดนิฟตี้ค่ะ ได้รู้เพศด้วย ☺️

ขอบคุณมากนะคะ ช่วงนี้จะไปตรวจที่รพ.ไหนก็ยากมากค่ะ มีแต่แจ้งว่ารอให้ผ่านช่วงโควิดไปก่อนค่อยมาตรวจช่วงนี้ไม่รับตรวจ เลยต้องไปหาคลีนิคที่รับตรวจเพราะถ้ารอผ่านช่วงโควิดก็ไม่รู้อีกนานแค่ไหน เราอาจจะถึงกำหนดคลอดซะก่อน😁😁