2 ตอบกลับ

VIP Member

พบหมอเมื่อวันพุธ อายุครรภ์ 20w หมอบอกว่าเราก็เสี่ยงค่ะ อยุ่ใกล้กันมากๆ ต้องลุ้นว่าอีก 5 เดือนที่เหลือจะขยับออกห่างไหม กลัวเหมือนกัน 😭 เท่าที่อ่านข้อมูลมา จะขึ้นกับระดับการเกาะของรกค่ะ ว่ารกคลุมปากมดลูกทั้งหมดไหม จะทำให้มีเลือกออกในช่วงเดือนที่ 7 เป็นต้นไป ทำให้เสี่ยงทั้งแม่และลูก เราได้คำแนะนำจากแม่ๆในกลุ่มมาว่า ต้องพักผ่อนเยอะๆ อย่าทำอะไรที่กระทบกระเทือน อย่าเดินเยอะ นั่งมอเตอร์ไซค์ มีเพศสัมพันธ์ งดเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีน ให้ทานอาหารที่มีธาตุเหล็กเยอะๆ ถ้ามีเลือดออกต้องรีบไป รพ. ค่ะ

เคสของแม่คือคลุมปากมดลูกเลยไหมคะ หมอเราบอกเราว่าถ้าชิดมากหรือคลุม ก็แค่ผ่าแทนคลอดเองค่ะ แบบผ่าตั้งแต่ก่อนเจ็บท้องคลอด ป้องกันการเสียเลือด (มีเคสแบบนี้หลายคน หมอมีปสก แต่เราก็กังวลอยู่ดี เพราะจริงๆอยากคลอดเองค่า)

ท้องที่2เราก็มีภาวะรกเกาะต่ำ น้องเสียตอนอายุครรภ์6เดือน ตอนนี้ท้องที่3ได้17w6dแล้ว มีแอบกังวลนิดหน่อย

กังวลใจเหมือนกันค่ะตอนนี้