ขอกำลังใจหน่อยค่ะ 😔

ย้อนกลับไปเมื่อ มิ.ย ปีที่แล้วนะคะ คือปี62 เราตั้งครรภ์ได้4เดือน วันนั้นกำลังจะไปซาวดูเพศลูกตั้งใจมาก...แต่จู่ๆพอหมออัลตราซาว หมอบอกว่า เอ้ะน้องอยู่ท่าแปลกๆนะเหมือนมีก้อนอะไรที่ท้องในตอนนั้นเครื่องซาวที่รพไม่ชัดพอจึงส่งตัวเราไปซาวที่คลีนิค ปรากฎว่าลูกของเราล้ำไส้ทะลัก คือ ผนังหน้าท้องน้องไม่ปิด แถม* ตับ กระเพราะ ไต เครื่องในต่างๆลอยอยู่ในถุงน้ำคล้ำ บวกกับล้ำไส้ดึงหัวใจลูกเราให้จะออกมาอยู่ข้างนอกกระดูกสันหลังคด เราช็อค ร้องไห้ต่อหน้าหมอแบบไม่อาย หมอยืนยันมาคำเดียวว่าต่อให้ฝืนยังไงน้องก็ไม่รอด น้องจะตายในท้องด้วยซ้ำ และสิ่งที่ยิ่งปวดใจที่สุดคือเห็นลูกใช้มือดึงไส้เล่น ใจเราคือเขาคงไม่รู้จักคำว่าเจ็บเนาะ ตอนนั้นร้องไห้แบบไม่มีอะไรจะเสียแล้วค่ะ สุดท้ายจึงตัดสินใจยุติการตั้งครรภ์ด้วยการเหน็บยาเร่งคลอด ต้องมาร้องไห้ซ้ำอีกเพราะหลังจากน้องแท้งไป นมคัดค่ะ น้ำนมมาเยอะมากๆแต่เราไม่มีลูกให้ดูด มันปวดหัวใจมากๆๆ 😢 มาครั้งนี้ปี63 เราตั้งครรภ์ตอนเดือน มิ.ย พอดี เหมือนมาตั้งครรภ์ต่อครั้งนั้นเลยเนอะ กำลังจะเข้า4เดือนแล้วค่ะ กลัวค่ะ กลัวมากๆเลยตอนนี้ยังจำความรู้สึกนั้นได้ดี ไม่อยากร้องไห้อีกแล้ว ภาวนาขอให้ลูกแข็งแรง จะหญิงหรือชายก็ได้ 😢 ขอให้ทุกท่านเป็นกำลังใจให้เรากับลูกด้วยนะคะ 🤍

531 ตอบกลับ

คุณแม่อย่ากังวลมากค่ะเข้าใจความรู้สึกนะค่ะเรื่องร้ายได้ผ่านมาแล้วขอให้คุณแม่เจอสิ่งดีๆๆนะค่ะ ตอนนี้เราก็ท้องเราไม่อยากจะเครียด อะไรให้มากเพราะความเครียดส่งผลต่อลูกน้อยโดยตรง ขอเป็นกำลังให้คุณแม่และคนท้องทุกคนค่ะสู้ๆๆนะ

สู้ๆนะคะ พี่สาวบ้านนี้ก็ยุตการตั้งครรภ์ ทั้งที่รอมาเป็น 10 ปี แต่หลังจากนั้นไม่นานก็มีน้องอีกคนค่ะ ปัจจุบันน้อง 7 เดือนแล้ว แม่ทำใจให้สบายนะคะ แต่ละท้องไม่เหมือนกันเนอะ บำรุงร่างกายดีๆ ดูแลตัวเองอย่าดครียด เป็นกำลังใจให้นะคะ❤

เรื่องของเราค่ะ คนแรกเราท้อง เมื่อเดือนพฤษภา 2561 ท้องได้ 1 อาทิตย์แท้ง คยที่ 2 ท้องตอนเดือนพฤษภา 2562 ท้องได้ 2 เดือน แท้ง เพราะเด็กหยุดการเจริญเติบโต และคนที่ 3 ท้องเดือนพฤษภา 2563 ตอนนี้ 22 W+1d เรากังวลมาก กลัวจะเป็นหนังเรื่องเดิมที่เราเจอมา

สู้ๆนะคะคุณแม่ ตอนนี้อายุครรภ์ของเราได้6เดือนแล้วผนังช่องท้องน้องไม่ปิดเหมือนกันแต่มีแค่ลำไส้ออกมา ตอนแรกที่รู้ก็ตกใจแต่คุณหมอบอกว่าสามารถรักษาหลังคลอดได้แต่ก็เป็นห่วงตัวเล็ก รักษาสุขภาพให้แข็งแรงนะคะคุณแม่ ✌️✌️

คุณแม่สุ้ๆนะคะ..อย่าคิดมาก ดูแลตัวเองให้ดี.กินของที่มีประโยชน์เยอะๆ..ลูกเราจะได้แข็งแรงไปด้วยค่ะ..ถ้าคุณแม่เครียดก็จะมีผลกระทบกับน้องด้วยนะคะ..😊😊หนูก็พึ่งจะท้องแรกค่ะ.ตอนนี้ก็4เดือน..หมอนัดซาว30/10/63ค่ะ

สู้ไปค่ะคุณแม่ ปีที่แล้วเราท้องเดือนมีนาแท้งเดือนพฤษภาคมเราก็ร้องให้หนักมาก พอถึงมกราคม 63 เราก็ท้องใหม่ตอนนี้ใกล้คลอดละ หมอไม่ซาวให้สักทีไม่รู้ว่าเป็นอะไร ใกล้คลอดแล้วนะหมดนัดไกลมากเดือนละครั้ง

เหมือนกันเลยค่ะเคยเสียน้องตอน5 เดือน ตอนนี้ท้องใหม่ก็จะ5เดือนแล้ว กลัวและกังวลมากเหมือนกัน กว่าจะเสียน้องอีก กลัวจนเป็นโรคซึมเศร้าแล้ว ขอให้เรา2คนผ่านเรื่องนี้ไปด้วยกันนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

เราเสียลูกไปตอน9เดือนตั้งสองคน ตอนนี้ท้องสาม เราก็กังวลคะ แต่ทำใจสบายๆทำแต่สิ่งดีๆแล้วนึกถึงเขา อวยพรให้เขาทุกๆวัน บำรุงเขากินทุกอย่างที่กินได้ เป็นกำลังใจให้นะคะ น้องต้องปลอดภัย✌️

บ้านนี้ก้อหลายกันตรงน้องมาเกิดด้วยใหม่คร่ กำหนดคลอดหลังวันแท้งแค่2วัน คลอด22 พ.ย 63. แท้ง 20 พ.ย 62. ปีที่แร้วคร่ ความรู้สึกเหมือนน้องกลับมาหาเราอีกครั่ง สู้ๆคร่แม่ ดูแลตัวเล็กในท้องไห้ดีคร่

สู้ๆนะแม่ อย่าเครียดมาก เราก็เคยแท้งน้องคนแรกตอน5เดือนคะ พอมีอีกคนก็กลัวเหมือนกันคะ แต่ตอนนี้ผ่านมาแล้วคะแม่ ตอนนี้น้องอีก5วันจะครบ3เดือนละคะ ขอให้แม่และน้องแข็งแรงมากๆนะคะ✌️✌️✌️