60 ตอบกลับ

กินตามหมอสั่งค่ะแม่ แต่ละหมอจะไม่เหมือนกัน ถามหมอที่เราฝากครรภ์ดีที่สุดค่ะ ปล.ตัวอย่างของเราแค่โฟลิคยังไม่เหมือนกันเลยค่ะ -ก่อนท้อง เตรียมตัวมีน้อง เภสัชแนะนำให้กินโฟลิคก่อนนอน -พอท้องหมอฝากครรภ์ให้กินหลังอาหารเช้า และห่างนม 2 ชม.

แนะนำให้ทานคนละเวลาค่ะ จะแยกเป็น 2 มื้อ หรือห่างกันอย่างน้อย 2 ชั่วโมงก็ได้ค่ะ ไม่ควรทานพร้อมกัน เพราะจะได้สารบำรุงจากตัวยาลดลงมากค่าา

ได้ยาเหมือนกันเป๊ะคะ ตัวธาตุเหล็ก (ขวดแดง) ทานหลังอาหารเช้า ห้ามทานกับนมนะคะ ส่วนแคลเซียม (แผงเหลือง) ทานหลังอาหารเย็นคะ

ทานคู่กันได้ค่ะ แต่ถ้าเลือดจาง แนะนำให้ทานยาบำรุงเลือดหลังอาหารเช้า ส่วนแคลเซียมหลังอาหารก่อนนอน จะได้ดูดซึมได้ดีค่ะ

หมอบอกว่ากินรวมกันแล้วจะด฿ดซึมไม่ดีค่ะ ใหกินแยก ยาบำรุงเช้ส แคลเซียมกินก่อนนอนดีกว่าค่ะ ตอนนี้ก็กินแบบนี้อยู่ค่ะ

กินคนละเวลาเพราะยาไม่ถูกกันค่ะ ของเราหมอให้กอนแคลเซียมเช้า-เย็น ส่วนตัวธาตุเหล็กไม่กินตอนบ่ายก็ให้กินก่อนนอนค่ะ

บ้านนี้คุนหมอห้กิน ที่ห้แบบแผงแคลเซียมเวลาเช้าล่ะหลังอาหารส่วนแบบกระปุกเม้ดสีแดงห้กินหลังอาหารเย้นค่ะ

VIP Member

กินพร้อมกันได้ แต่กินคนละเวลาได้ประโยชน์กว่าค่ะ หมอที่เราฝากพิเศษก็แนะนำกินคนละเวลา แคลเซียมก่อนนอน

ฝากพิเศษคลินิกหรือโรงบาลคะ

ต้องกินห่างกันประมาณ1ชม.ค่ะ แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก กินแคลเซียมเช้า กินบำรุงเลือดก่อนนอนค่ะคุณแม่

บ้านนี้หมอให้ยาวิตามินกินหลังอาหารเช้ายาเสริมเเคลเซียมให้กินเที่ยงค่ะหมอว่าจะได้ผลดีกว่า