4 ตอบกลับ

เคยถามคุณหมอ ว่า วัคซีนคือ ถ้ามีความจำเป็น ไม่สามารถฉีดตามรอบตรงอายุ. ให้เลื่อนออกไปได้ค่ะ แต่ไม่ควรเลื่อนเข้าค่ะ. ร่างกายเด็กจะโตเรื่อยๆ ก็จะรับผลกระทบของวัคซีนได้ดีกว่า การเลื่อนเข้า

ขอบคุณแม่มากนะค่ะที่ให้ความรู้ค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ บ้านนี้ที่อนามัยเขาจะฉีดทุกวันที่20ของทุกเดือนน้องเกิดวันที่1ตอนน้องฉีด4เดือนก็จะ5เดือนเหมือนกันค่ะ ตอนนี้น้องมีนัดฉีด1ขวบน้องได้1ขวบจะ2เดือนละยังไม่ได้ฉีดเลยค่ะ

ขอบคุณแม่มากนะค่ะ

ของรัฐนัดตามรอบค่ะ แต่ไม่เกินระยะเวลาที่สามารถเลื่อนได้ ถ้าแม่อยากให้ตรงเป๊ะๆ ต้องคลินิกกับเอกชนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไม่เป็นอะไรค่ะ บ้านนี้ก็เลื่อนไป1เดือน

ขอบคุณแม่มากจ้า