49 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่เคยได้กลืนเลยทั้ง2ท้องเพราะเจาะน้ำตาลไม่เคยถึง90คะ 😅 ไม่มีความเสี่ยงเบาหวาน+ที่บ้านไม่มีใครเป็นเบาหวานคะ พึ่งโดนเจาะไปตอน30วีค

ตอนนี้29 สัปดาห์ คุณหมอที่คิลนิคให้กลืนน้ำตาลเมื่อวาน ผลออกมาเกินเกณฑ์ คุณหมอให้ไปตรวจต่อที่โรงพยาบาลค่ะ มีใครเคยมีประสบการณ์ ไหมค่ะ

งดอาหารตั้งแต่ 3 ทุ่มเลยค่ะแม่ ช่วงนี้งดของหวานทุกชนิดจนกว่าจะผ่าน อดทนเอานะคะ อ้อและเห็นเขาบอกว่าให้เอาใบเตยสดมาต้มกินแทนน้ำค่ะ ของดูนะคะ

บ้านนี้ก็ไม่ได้กลืนค่ะค่ะ ตอนนี้34วีคแล้ว ถ้าคนในบ้านไม่มีประวัติเบาหวาน +กับ นนตัว ไม่เยอะ ก็อาจจะไม่ได้กลืนเหมือนบ้านนี้ก็ได้ค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าดีนะคะแม่ เป็นหรือไม่เป็น จะได้รู้เลย แต่บ้านนี้หมอไม่ได้ให้กลืนค่ะ รอคลอดเลย

บ้านนี้ก็ไม่ได้กลืนค่ะถ้าน้ำตาลในเลือดแม่ปกติดีก็ไม่ได้กลืนจ้า บ้านนี้ เหมือนจะอยู่ในปกติแต่ก้ต่ำไปนิดนึงค่ะ

บ้านหมอนัดกลืนเดือนหน้าแล้วค่ะ ไม่มีประวัติเหมือนกันค่ะ น้ำหนักขึ้นไม่เยอะเหมือนกันค่ะ 😅

เหมือนกันเลยคะ

ของเค้าตอนไปฝากครรภ์ก็ให้กลืนเลยค่ะ แต่ผลปกติ และนัดอีกรอบนึงคือวันอังคาร20/2/67นี้ นัดตรวจอีกรอบจ้า

ถ้า นน.แม่ไม่ได้เพิ่มขึ้นจนหน้าเป็นห่วง ก็ไม่ต้องกลืนจ้า บางคน นน .ขึ้นเยอะหลายช่วงก็กลืนหลายรอบ

บ้านนี้ได้กลืนเดือนหน้าคะ ตอน28w ที่ผ่านมาเวลาหมอนัดตรวจจากปัสสาวะน้ำตาลปกติมาตลอดเหมือนกันคะ

บ้านนี้ไม่โดนกลืนน้ำตาลค่ะ เพราะว่า ทางบ้านไม่มีใครเป็นโรคเบาหวาน บวกกับเลือดเเม่เลือดจาง

บ้านนี้พึ่งกลืนไปตอน 23 WEEK ค่ะ ผ่านค่ะ จริงๆ ตรวจทุกครั้งไม่มีความเสี่ยงเเต่คุณหมอคัดกรองค่ะ