10 ตอบกลับ

จากคนที่มีหลานแพ้ง่าย ซื้อยามาทาเองยิ่งเป็นหนัก คุณหมอแนะนำว่าไม่ควรซื้อยาทาเองค่ะ ควรปรึกษาหมอเด็กจะได้วิเคราะห์หาสาเหตุว่าน้องแพ้อะไร ของที่เป็นออแกนิคก็ใช่ว่าจะไม่แพ้นะคะ สารสกัดจากพืช ก็ทำให้น้องแพ้ได้ค่ะแม่

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ลองสีงเกตุอสหารที่ทานนะคะบางทีคิดว่าผื่นแพ้แต่บาฃทีแพ้อาหารจากน้ำนมมากค่ะบ้านนี้กินขนมที่ผสมนมวัวแล้วไม่รู้ลูกแพ้ขึ้นเหมือยลมพิษค่ะ ตอนนี้เลิกกินเลยค้าน้องหาย ลองดูไว้เป็นอีกทางนะคะ

จะลองเกตุดูนะคะขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ

ผิวแห้งมากหรือป่าวคะแม่ มักจะแดงหลังอาบน้ำ ไม่อาบน้ำอุ่นเกินไป เราไปหาหมอ หมอให้ทาตัวนี้ ปั่มหนึ่งทาหน้าหมดเลยห้ามเลยไปแขน ทาแบบชุ่มมือเลยค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ❤️

เป็นลมพิษค่ะแม่บ้านนี้ก็เป็นพาไปหาหมอคลินิคได้ยาแก้แพ้กับโลชั่นทาผิวหนังมาตอนนี้น้องหายแล้วค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ

TapFluencer

คุณแม่คะ ลูกเราเคยเป็นค่ะ ทาออยเท่านั้น ประมาณไม่เกิน 3 วัน หายเลยค่ะ ช่วยให้ผิวใส นุ่ม ด้วย

ขอบคุณมากๆเลยจ้าจะลองดูนะคะ

เป็นตรงอื่นไหมคะ ลูกเราเป็นผื่นแพ้ผิวหนัง หลังอาบน้ำจะแดงๆตามข้อพับค่ะ

เป็นที่อกกับก้นและสะโพกค่ะ

VIP Member

เเพ้สบู่หรือน้ำยาซักผ้ามั้ย เพราะตอนลูก1-2เดือนเป็นเหมือนกัน

พาหาหมอเด็กเลยค่ะแม่ ซื้อยาทาเองน้องอาจจะแพ้ได้นะคะ

แม่ลองใช้ผงขมิ้นผสมน้ำอาบน้ำให้น้องนะคะช่วยได้ค่ะ

ที่บ้านใช้ของมามูนค่ะผสมน้ำ แต่2-3วันนี้ไม่ได้ผสมน้ำแต่ผสมกับครีมอาบน้ำแทน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ😊

แพ้สบูหรือครีมอาบน้ำ ลองพัก หรือเปรียนดูคะ

ครีมอาบน้ำตัวเดิมยังไม่เคยเปลี่ยนเลยค่ะแม่ น้องพึ่งมาเป็น อาจจะเป็นอย่างอื่นไหมค่ะ