6 ตอบกลับ

แม่ลองเปลี่ยนสบู่ใช้ไหมคะ บางทีสบู่อาจจะมีกรดกัดผิวแรงเกินไปทำให้เราผิวแห้งและมีอาคารคันคะบ้านนี้ก็เป็นเลยลองเปลี่ยนสบู่แล้วก็ทาออยหลังอาบน้ำคะให้ผิวชุ่มชื่นคะแม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะแม่🙏🏻🥺💗

ของเราก็เป็นแบบนี้เลยค่ะ เผลอไปเกาคันมาก ๆ จนขึ้นผื่นแดง ไปมาเป็นเหมือนขี้ไคลถูไม่ออก ใช้ครีมทาก็ไม่หาย จนคลอดน้องค่ะ ถึงหายหลายเดือนมาก🤣

ช้ำเหมือนกันค่ะพอคลอดน้องก็เริ่มหายค่ะ

ไปร้านยา ให้เขาดู มีครีมแก้คันหลายคัวช่วยได้ Noroid Triamsinolone คารามาย กินยาแก้คัน ลอราตาดีน ทาครีมให้ความชุ่มชื้นผิว พวกยูเรีย

ขอบคุณค่ะ🙏🏻

โชคดี ที่เราหายแล้ว คันอยู่สามสิบวัน ทาครีมไตรแอม ทาปามเมอร์ ทายาหม่อง แซมบัค อดทนๆๆๆๆ แล้วมันก็ค่อยๆหายไป

ตอนนี้ทายาหมองอยู่ค่ะ อาการคันก็เริ่มดีขึ้นคะแต่กังวลว่าลอยมันจะไม่หาย🥺

เปนเหมือนกันเลยคะ ตอนนี้ใช้น้ำมันมะพร้าวเพราะกลัวแตก ไปหาหมอ หมอให้ทาแต่คารามายคะ

เอาไม่ยุ่เหมือนกันคะ ช่วยแค่ชุ่มชื้นเองคะ🥹🥹

แล้วลอยแบบนี้จะมีวิธีรักษาให้หายได้มั้ยคะ

หกเดือนกว่าจะหายดำ ทาครีมลดรอยดำ scargel หรือเมดเมกเกอร์ ช่วยได้แยะ