33 ตอบกลับ

บ้านนี้แม่เป็นพาหะ พ่อปกติ หมอบอกว่าลูกถ้าออกมา ไม่เป็นพาหะแบบแม่ก็ ปกติแบบพ่อคะ 50/50 คะ แต่ระหว่างตั้งครรภ์ หมอก็ให้ยามาทานทุกเดือนแนะนำ ให้ทานอาหารแล้วเลือดปกติคะ ตอนนี้ความเข็มข้นเลือดปกติแล้วคะแต่ก็ยังทานยาตามหมอให้อยู่คะ

ของเราก็เป็น ตัวนี้แหละค่ะ พ่อปกติ คุณหมออธิบายว่าลูกอาจจะมีสิทธิ์เป็นเหมือนแม่และก็พ่อ และคุณหมอก็บอกอีกว่า ธารัสซีเมียชนิดนี้ร้ายแรงน้อยค่ะ สบายใจได้เลยนะคะแม่

ถ้าแม่เป็นพาหะพ่อปกติก็ไม่ต้องกังวลคะลูกออกมาก็เป็นแค่พาหะหรือไม่ก็ปกติ พาหะไม่ใช่โรคไม่แสดงอาการคะเป็นเหมือนคนปกติคะคุณแม่มั่นใจได้เลยว่าลูกออกมาแข็งแรง

ผลเลือดเราเป็นพาหะธาลัสซีเมียค่ะ แต่ของแฟนปกติ หมอบอกไม่ต้องกังวลไปค่ะ เราเป็นแค่พาหะ ไม่ได้หมายความว่าเราเป็น เบบี๋ในท้องแข็งแรงดีค่ะ

VIP Member

บ้านนี้เป็นค่ะ ท้องแรกน้องแข็งแรงดีจ้า แต่แม่ผ่าคลอด มีอาการตกเลือดนิดหน่อย ตอนนี้ท้อง2 ก็ปกติดีค่ะ แต่หมอให้ยาบำรุงเลือดเยอะหน่อย

ขอบคุณค่ะแม่

บ้านนี้ทั้งแม่และพ่อเป็นพาหะ แต่พอเจาะน้ำคร่ำแล้วผลออกมาน้องปกติค่ะ คุณแม่อย่ากังวลไปเลยนะคะ

อีเทรตไม่อันตรายค่ะ ถึงเป็นอีทั้งพ่อกับแม่ก็ไม่อันตรายค่ะ ยกเว้นอีเทรตเจอกับเบต้าเทรตค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ พ่อปกติคะ น้องก็แข็งแรงดีคะ อวัยวะร่างกายครบหมดคะ ไม่มีส่วนผิดปกติคะ

เราเป็นธาลัสซีเมีย แถมพ่อเป็นพาหะ ลูกออกมาแข็งแรงดี ตอนนี้2ขวบแล้วจ้า

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่ค่ะแต่น้องยังปกติดีค่ะแต่ต้องรอดูต่อไป