ติดโควิดขณะตั้งครรภ์

มีแม่ๆคนไหนติดโควิดขณะตั้งครรภ์กันไหมคะ? อยากสอบถามหน่อยคะ หมอให้ยาหรือรักษายังไงคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

42 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ติดตอนท้อง7 เดือนค่ะ หมอให้กินฟาวิ. แต่ต้องแจ้งหมอด้วยว่าตั้งครรภ์อยู่. แอบกลัวเหมือนกันค่ะกลัวลูกเป็นอะไร เพราะกินยาเยอะ และยาแรงมากค่ะ

ติดตอน 14 วีคค่ะ ได้แค่พารา ยาอมสมุนไพรแก้ไอ เกลือแร่ค่ะ ตามอาการ ส่วนใหญ่ต้มน้ำขิงจิบกินตลอดวันค่ะ ลดอาการไอ บำรุงน้ำนมไปในตัวด้วยค่ะ 😊

เป็นตอน30วีคค่ะ หมอให้กีนฟาวิ ยาพาราแก้ไอ ตอนนี้หายแล้วค่ะเหลือแค่ไม่ได้กลิ่นกะรส ที่ยังไม่ดีขึ้น ตอนนี้ 31+3 แล้วค่ะน้องดิ้นดีมาค่ะ

6 week กินแค่ยาแก้ปวด ลดน้ำมูก แล้วก็ละลายเสมหะ กินน้ำขิง กับ พ้นยาคามิโลซานช่วยเรื่องยาแก้ไข เพราะคนท้องไตรมาสแรก แทบจะกินยาไม่ได้เลย

หมอให้ยารักษาตามอาการค่ะ เป็นตอน 16 วีค หมอจะจ่ายยาพารา แก้ไอ ขับเสมหะ แก้ปวด ปรึกษาหมดที่ฝากครรภ์สามารถทานยาได้ไม่มีผลข้างเคียงค่ะ

เพิ่งหายเลยค่ะ ติดตอน 26 วีค ได้แค่ยาฟาวิมา 50 เม็ด ค่ะ ตอนนี้เหลืออาการ ไอมีเสมหะ กับไม่ได้กลิ่นค่ะ แต่เด็กดิ้นดี แข็งแรงดี ค่ะ

2y ago

เราได้แค่ยาแก้ไอกับพาราค่ะ

TapFluencer

หมอให้ยาค่ะ ลดไข้ กับแก้ไอละลายเสมหะ เราไม่ได้ยาต้าน ได้ไปกักตัวอยู่ที่โรงบาลเลย ติดตอนใกล้คลอดหมอเลยอยากให้อยู่กับหมอค่ะ

ได้ ยาพารา ยาเเก้ไอ(เเต่ยาไม่เเรงนะค่ะ) และก็ วิตามินซีเเบบอม (ถ้าไม่ปวดหัวรึตัวไม่ร้อนเราก็ไม่กิน)เค้าให้กินตามอาการค่ะ

บ้านนี้อายุครรภ์เกิน 22W คุณหมอให้ยาฟาวิ5วันค่ะ ทุกอย่างปกติดี แต่ผิวจะเป็นแผลแล้วนานหาย จะเป็นจุดดำๆเวลายุง/แมลงกัด

Post reply image

พึ่งตรวจเจอวันนี้เลยค่ะ ได้ยาฟาวิมาเหมือนกันแต่ลังเลอยุ่ค่ะกลัวกินไม่ได้ แต่แจ้งหมอแร้วว่าเราตั้งครรภ์อยุ่