2 ตอบกลับ

ปวดท้องถี่ตี4+มีมูกเลือด ก่อนหน้านี้มีมูกใส2วันค่ะ ก็ไปโรงบาล ปากมดลูกเปิด2เซน ยังพอทนไหวไม่ถี่มากยังมีช่องว่างให้หายใจ พอ6โมงเช้าตรวจภายในอีกเปิด3เซน หมอเลยเจาะน้ำเกลืองดข้าวงดน้ำ 9โมง ตรวจอีกเปิดเพิ่มเป็น4เซน ยิ่งเปิดเพิ่มยิ่งทุรนทุราย เหมือนจะปวดฉี่ก็ไม่ปวด เหมือนจะถ่ายแต่ก็ไม่ เริ่มจับราวขอบเตียง พอ11โมงตรวจอีกจ้า เปิด4.8เซนจ้า นานมาก คว้านมดลูก+เจ็บท้องโคตรทรมารเลย แต่ไม่เป็นไร เพื่อตัวเล็ก แม่ทนได้ ตอนเที่ยง น้ำคร่ำแตกดังโป๊ะ ไหลนองเลย หลังจากนั้น แม่เริ่มไม่อยู่นิ่ง จากแอร์เย็นๆ เหงื่อท่วมตัว เริ่มเข้าสู่การทุรนทุรายอย่างไม่มีสิ้นสุด เจ็บถี่ขึ้นเรื่อยๆ หมอก็ไม่เข้ามาดู จะร้องก็ร้องไม่ออก ได้แต่อดทน มือเริ่มจับขอบเตียง อยู่นิ่งๆไม่ได้ เจ็บทีเหมือนจะขาดใจ โดยที่แม่ไม่ร้องเลย พยายามไม่ออกเสียง กลัวหมอด่า ถ้าเจ็บมาก หายใจเข้าออกยาวๆ สูดลมหายใจลึกๆ ลูกจะได้หายใจได้ ถ้าเป็นไปได้ แม่ห้ามร้องไห้น๊าา ช่วงบ่าย2กว่าๆเหมือนมีลมเบ่ง ผ่านไป3ชั่วโมง บ่าย3ตรง หมอตรวจอีกแล้วจ้า หมอแกคุยกัน พี่9.8แล้ว เตรียมห้องด่วน หมอเลยให้เราลองเบ่งดูค่ะ เบ่ง3ครั้ง พี่ๆไม่ทันแล้ว ด่วนๆเลยจ้า เพราะหัวน้องออกมาแล้ว เข้าห้องคลอดตอน15:24น. ขึ้นเขียง ฉีดยาอะไรเสร็จสับ หมอบอก ถ้าน้องชวนเบ่ง เบ่งเลยนะ เบ่งลมหายใจยาวๆ 3ครั้ง เราเบ่ง9ครั้ง น้องก็คลอดเลยค่ะ พอพ้นจากท้องแม่เท่านั้นแหล่ะ หมอยังไม่ได้กระตุ้นเลย ร้องลั่นห้องคลอดเลยค่ะ ป้าหมอชมด้วยว่า แม่เก่งมากเลยนะ ไม่ร้องเลย อดทนสุดๆ หมอคอยดูอยู่นะ พอคลอดแล้วก็โล่งมากเลยค่ะ เข้าห้องคลอด15:24น. คลอดน้อง15:31น.ออกจากห้องคลอด15:46น. ออกจากห้องคลอดมาก็ทานข้าว การคลอดลูก ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด คนเป็นแม่อดทนและเก่งอยู่แล้วค่ะ สู้ๆ

มีกำลังใจขึ้นบ้างเลยค่ะ แต่ยังแอบกลัวอยู่ค่ะ กลัวกังวลหลายอย่างค่ะ ❤️ #ขอบคุณนะคะ

แม่บ้านนี้ท้องแข็ง2-3วันค่ะแข็งถี่ๆเลย เข้าวันที่3มีน้ำเดินตอน5โมงค่ะ รีบไปรพ.เลย หมอก็ตรวจภายในปากมดลูกเปิด1เซนกว่าจ้า ประมาณสักทุ่มนึงหมอก็มาให้ยากระตุ้นคลอดค่ะ ตอนแรกชิลมากเลยไม่มีอาการปวดใดๆแต่พอโดนยากระตุ้นไปเท่านั้นแหละค่ะ ปวดมาก แทบขาดใจ ทรมานสุด คิดว่าชีวิตนี้จะไม่มีลูกอีกแล้วไม่มีคนที่2แน่นอน ปวดจนนอนเฉยๆไม่ได้เลยค่ะ เลยลุกขึ้นมานั่ง โดนหมอดุนิดหน่อย ปวดจนไม่กล้าหลับเลยค่ะ กลัวเราไม่ตื่น พอ5ทุ่มทนไม่ไหวค่ะต้องขอยาแก้ปวด หมอก็มาฉีดยาแก้ปวดให้รู้สึกง่วงมากเลยค่ะเหมือนโดนยาสลบเลย ยาแก้ปวดก็ช่วยได้นิดหน่อยค่ะ เพราะความเจ็บปวดมันมากเหลือเกิน เราไม่แน่ใจว่าตื่นมาตอนไหนค่ะ แต่พอตื่นสักพักรู้สึกอยากเบ่งค่ะ เลยบอกหมอว่าอยากเบ่งแล้ว หมอมาตรวจภายในค่ะ บอกปากมดลูกเปิด9เซนแล้ว หมอเลยรีบโทรตามหมอที่เราฝากพิเศษให้ค่ะ ช่วงที่รอหมอเราก้อเบ่งเรื่อยเรยค่ะ เพราะกลั้นไม่อยู่ สักพักหมอก็มา หมอก็เริ่มฉีดยาชาค่ะ แล้วก็ให้เบ่ง เราเบ่ง3ทีก็ออกค่ะ ตอนเบ่งมีหมอมากดท้องช่วย แล้วตอนที่หมอกรีดเรารู้สึกนะคะรู้สึกว่าเค้าตัดอะค่ะแต่นาทีนั้นมันอยากเบ่งอย่างเดียว ตอนเบ่งหัวน้องออกมาความปวดสุดท้ายคือตอนที่หมอดึงตัวน้องออกมาค่ะ พอน้องออกมาปุ๊ปน้ำก็ไหลออกมา ทุกอย่างคือโล่งมากเลยค่ะหลังจากที่ทนเจ็บปวดมา9ชั่วโมง เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยค่ะ แต่หลังจากที่เห็นหน้าน้องเราก็มีความสุขมากๆค่ะ❤️🎈

ขอบคุณนะคะ มีกำลังขึ้นมาเลยค่ะ ❤️