7 ตอบกลับ

บ้านนี้น้องเป็นตั้งแต่แรกเกิดเลยคะเป็นข้างเดียวคุณหมอบอกให้น้ำเกลือมาล้างคะประมานเดือนกว่าอาการก็หายไปเองเลยคะมารู้ทีหลังว่ายายเอาน้ำนมของแม่ที่ปั้มมาล้างตาให้หลานคือแอบทำเพราะว่าเราไม่ทำคะทีแรกยายก็ไม่บอกเพิ่งมาบอกทีหลังคะตอนนี้น้องปกติดีคะไม่มีขี้ตาตาไม่แฉะแล้วคะ

VIP Member

ใช้สำลีสะอาดชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้วเช็ดให้เช้า-เย็นค่ะ จากหัวตาไปหางตา แล้วทิ้งไม่วนกลับมาเช็ดซ้ำ ถ้าจะซ้ำต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้าทำเช้าแล้วสายๆมีขี้ตาก็เพิ่มช่วงเที่ยงเช็ดอีกรอบก็ได้ แล้วหาเวลาไปหาหมอนะคะ

บ้านนี้น้องเป้นค่ะตั้งแต่เกิดแต่พอประมาน2เดือนก้หายค่ะแนะนำให้คุณแม่เอาสำลีชุปน้ำอุ่นเช้ดตาน้องบ่อยๆค่ะ อย่าให้น้องจ้องไฟนานๆน้ะค่ะ

ของเรา เปียกจนเปิดตาข้างนึงไม่ได้ พอดีเปลี่ยนนม (นมแม่มีน้อยเลยเสริม) ก็หายเลย ตอนแรกก็นวดเหมือนที่หมอแนะนำมาแต่ไม่หาย

นวดหัวตาเบาๆค่ะในยูทูปมีสอนค่ะ บ้านนี้ได้ผลค่ะไปหาหมอมาหมอแนะนำมาค่ะ ถ้าไม่หายพาน้องไปหาหมอค่ะ

ใช้นิ้วคลึงที่หัวตาค่ะ

นวดหัวตาเบาๆค่ะ