9 ตอบกลับ

ระวังเรื่องการทานด้วยนะคะ น้ำหนักขึ้นไวระวังเป็นเบาหวานค่ะ เราท้อง 24w6D (6เดือนหน่อยๆ) ขึ้นมา 6 กิโล แต่ต้องตรวจน้ำตาลแล้วค่ะ อันตรายจากเบาหวานคือจะทำให้ลูกคลอดก่อนกำหนด หรือเสียชีวิตในครรภ์ได้นะคะ หมอให้คุมอาหารให้ขึ้นเดือนละ 2 กิโลก็พอค่ะ เน้นเป็นพวกโปรตีน ลดแป้ง น้ำตาล ไขมัน

ระวังความดันสูงด้วยค่ะ บ้านนี้ไม่เจอเบาหวานเเต่เจอความดัน เพราะน้ำหนักขึ้นประมานนี้เลยค่ะ ความดันสูงตอน26w เสี่ยงครรภ์เป็นพิษเเละคลอดก่อนกำหนดค่ะ ตอนนี้ต้องกินยาความดันค่ะ

พรุ่งนี้ไปหาหมอกลัวเจอแบบนี้มาก

บ้านนี้ ช่วงไตรมาสแรกจะน้ำหนักขึ้นเยอะมากค่ะ จนถึงต้นไตรมาสสองน้ำหนักเพิ่มมา 10 โล และอยู่ที่ 10 โล ตอนนี้ใกล้คลอดแล้วยังไม่เพิ่มเลยค่ะ แต่หมอบอกลูกน้ำหนักเกินเกณมาก 😆

ของเราก่อนท้อง 52 ท้อง9เดือน ขึ้นมาเป็น77 ขึ้นเยอะมาก ดีหน่อยที่ไม่มีโรคประจำตัว ไม่พบเบาหวาน

VIP Member

บ้านนี้ตั้งแต่ฝากท้องจนตอนนี้ใกล้คลอดขึ้นมา 10.5 โลค่ะ

ขึ้นเยอะไปก็ไม่ดีนะคะเสี่ยงเบาหวาน

ตอนนี้17+8wก่อนท้อง64ตอนี้71.3แล้วคะ

ของเราก่อนท้อง50ตอนนี้58

VIP Member

7 เดือน 13 โลละค่ะ