2 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะ เป็นทั้งตัวไม่มีไข้ไม่มีอาการคันไม่งอแง กินเล่นนอนได้ปกติ ตอนขึ้นครั้งแรกก็ตกใจรีบพาไปหาหมอ หมอก็สันนิฐานว่าอาจเกิดจากฝุ่นให้เปลี่ยนผ้าปูที่นอนทำความสะอาดทุกจุด แล้วก็ให้ยามาทา พอกลับบ้านก็ทำตามหมอสั่งทุกอย่าง แต่พออากาศเริ่มเย็น ฝนตกผื่นก็กลับมา ทายาผื่นก็หาย พอยาหมดเราเลยดูอาการ เหมือนน้องจะแพ้อากาศค่ะ ผื่นจะขึ้นเฉพาะตอนอากาศเย็นๆ เมื่ออากาศอบอุ่นผื่นจะหายไปเอง พอครบกำหนดฉีดวัคซีนเลยปรึกษาหมออีกรอบ หมอบอกว่าโรคแบบนี้มันรักษาได้ตามอาการ บางคนโตขึ้นก็จะมีภูมิคุ้มกันไปเองหรือไม่ก็ยังเป็นอยู่ ไว้รักษาตอนเด็กพร้อมจะดีกว่า ลองถ่ายรูปไว้ปรึกษากับหมอดูอีกทีนะคะ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ให้หมอประเมินน่าจะดีที่สุด

ขอบคุณค่ะ พาไปหาหมอมาแล้วหมอบอกน้องเป็นไข้ออกผื่น ตอนนี้ผื่นเริ่มยุบแล้ว ♥♥

VIP Member

หาหมอจ้าแม่ บางทีน้องอาจจะแพ้อย่างอื่นค่ะ

ขอบคุณค่ะ พาไปหาหมอมาแล้วหมอบอกน้องเป็นไข้ออกผื่น ตอนนี้ผื่นเริ่มยุบแล้ว ♥