5 ตอบกลับ

Super Mum

ไม่รู้ว่าแม่คลอดน้องได้กี่วันแล้ว แต่ที่เจ็บเพราะการผลิตน้ำนม และเจ็บที่หัวนมคงเพราะแม่ยังไม่ชินที่น้องดูดนม พยายามเข้าเต้าให้ถูกวิธี จะลดอาการเจ็บหัวนมได้ค่ะ และผ่านไป 2-3 เดือนแม่น่าจะคุ้นชินไปเองค่ะ

ต้องสัก2เดือนจะดีขึ้นค่ะ ช่วงแรกเราน้ำตาซึมเลยทั้งจี๊ดเต้าทั้งจี๊ดหัวนม สู้ๆน่ะค่ะ เรา3เดือนแล้ว สบายเลยหายจี๊ดตอน2เดือน ตอนนี้ลูกดูดไม่รู้สึกอะไรเลย 55 อิแม่นั่งเล่นมือถือลูกนอนดูดนมชิลล์ๆ

เจ็บจี๊ดเหมือนไฟช๊อตใช่มั้ยคะ แสดงว่านมยังไม่เกลี้ยงเต้าค่ะ จะมีนมค้างอยู่ในเต้า แม่เคยเป็นตอนคลอดน้องเดือนแรกๆ

ที่จี๊ดๆเพราะ น้ำนมออก ร่างกายก้สั่งผลิตขึ้นมาใหม่ค่ะ

เป็นค่ะและยัง หาคำตอบไม่ได้

เป็นเพราะนมกำลังผลิตน้ำนมส่วนนึงอีกส่วนคือคุณแม่ให้ลูกเข้าเต้าผิดวิธีรึป่าวค่ะ เดี่ยวก็ชินเองค่ะ บ้านนี้เคยเป็นค่ะหัวนมเลือดซิบๆเลย แต่ก็ทนค่ะ ลูกได้ 2 สัปดาห์เบาเลย หายเลย

เป็นบ่อยค่ะ

ทำไงถึงจะหายคะ