33 ตอบกลับ

VIP Member

ปู่กับย่า รับผิดชอบค่าใช้จ่ายช่วยส่งเสียน่าจะเป็นผลดี ลองบอกว่าเราจะพาลูกมาเยี่ยมบ้าน ถ้าปู่กับย่ารักหลานแบบนี้น่าจะให้มาได้นะคะ ไม่เห็นต้องให้ถึงฟ้องร้องอะไรเลย ถ้าให้เราอยู่กับเขาเรารู้สึกอึดอัด บอกว่าขอพาหลานมาเยี่ยมยาย เยี่ยมญาติก็น่าจะให้มานะ ถ้าเขาไม่รักก็ว่าไปอย่าง ปล่อยให้ไปไหนก็ไป อีกหน่อยใครจะช่วยค่าเลี้ยงดู

ถ้าเรียกตำรวจมาไกล่เกลี่ยยังไงก็เป็นสิทธิของแม่100%ค่ะแถวบ้านเคยทำมาแล้วเลิกกัน3-4ปีแล้วฝ่ายชายเป็นคนเลี้ยงแม่ไม่ได้เลี้ยงเลยเพาะไปทำงานอยู่นอกพอกลับมาก็ไปรับลูกมาเล่นที่บ้าน(คนละจังหวัดกัน)แม่เกิดไม่อยากส่งลูกกลับแต่พ่อไม่ยอมเลยพยามมารับลูกกลับกลายเป็นว่าต้องแจ้งตำรวจมาคุยผลสุดท้ายตำรวจยกให้เป็นสิทธิของฝ่ายหญิงค่ะ

ชนะจ้าเค้าจะให้สิดการเลี้ยงลูกแม่ก่อน เราอุ้มท้องเนอะมาตั้ง9เดือน บอกเค้าฟ้องไปเราจะได้เรียกค่าเลี้ยงดูบุตรต่อเดือนด้วย 555

เท่าที่ทราบถ้าพ่อแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แม่จะมีสิทธิ์ในตัวลูกเพียงผู้เดียวนะคะ คิดว่าถ้าฟ้องร้องแม่มีสิทธิ์ชนะค่ะ

ถ้าไม่ได้จดทะเบียนลูกยุในการดูแลของแม่ค่ะ เขาอยากฟ้องก็ปล่อยเรายุเฉยๆเพราะยังไงสิทธิยุกับแม่ค่ะ

ไม่ได้จดทะเบียนสมรส พ่อไม่สิทในตัวลูกนะคะ แม่มีสิทมากกว่า ถ้าเกิดการฟ้องขึ้นมา แม่นี่ชนะขาดรอยค่ะ

ให้เค้าไปฟ้องเลยจะได้รู้ว่ากฏหมาย แม่อย่างเรามีสิทธิ์ในตัวลูกเต็มๆค่ะ #สมน้ำหน้าไปในตัวด้วย555

แม่มีสิทธิมากกว่านะคะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นศาลจะพิจารณาว่าแม่สามารถเลี้ยงดูบุตรได้หรือเปล่าด้วย

ลูกเป็นสิทธิ์แม่​ 100% ฟ้องไปก็แพ้​ แต่คุณแม่ต้องแสดงให้ชัดเจนว่าฉันเลี้ยงลูกฉันได้

เท่าที่เคยอ่านมา ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ทางแม่จะได้สิทธิ์เลี้ยงดูลูกนะคะ