8 ตอบกลับ

การเปลี่ยนปีนักษัตรมีหลายแบบ เช่น เปลี่ยนปีนักษัตรใหม่ในวันขึ้น ๑ ค่ำ เดือนอ้าย (๑) ตามปฏิทินหลวง เป็นแบบที่ใช้ในการบันทึกสูติบัตรปัจจุบัน ของปี 2563 ตั้งแต่ 16 พ.ย.63 จะนับเป็นปีฉลูจ้า ลูกเราเกิด 13/12/20 รพก้อใส่ปีฉลูค่ะ ไปแจ้งเกิดอำเภอก็บอกว่าปีฉลูค่ะ ถ้านับแบบไทยเป็นฉลู นับแบบจีนเป็นชวดค่ะ

ใช่ค่ะของลูกเราขึ้น1ค่ำเดือน2โทรไปถามเค้าเค้าบอกปีฉลูถูกแล้ว

Super Mum

งงการนับเหมือนกันค่ะ แต่ของแม่บ้านนี้เอง เกิดเช้า ปีวอก เพื่อนเกิดวันเดือนปีเดียวกันเลย แต่เกิดเย็น ปีระกา 🤣🤣😂😂

งง... มากค่ะ555

ไปแก้ที่อำเภอเลยค่ะบอกว่าลงปีนักษัตรผิดค่ะ ปีที่แล้วปีชวด ปีนี้ปีฉลูค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เคยถามแล้ว เขาบอกว่าตัดปีไทยจ้า ในปฏิฐินคือปีจีน

ค่ะ... เราเนี่ย​ งง​ มาก

VIP Member

บ้านนี้คลอด12ธันวา ในใบเกิดก็เป็นปีฉลูเหมือนกันคะ

ค่ะ... โทรไปสอบถามเค้ามาแล้วค่ะ เค้าบอกถ้าขึ้น1ค่ำจะเป็นปีฉลูจ้า...

บ้านนี้เกิด9ธันวาในใบเกิดก็ลงปีฉลูค่ะ

ค่ะ... โทรไปสอบถามเค้ามาแล้วค่ะ เค้าบอกถ้าขึ้น1ค่ำจะเป็นปีฉลูจ้า

VIP Member

เขานับปีนักษัตรใหม่จ้า

บ้านนี้26ธ.ค ก็ฉลูจ้ะ

ค่ะ... โทรไปสอบถามเค้ามาแล้วค่ะ เค้าบอกถ้าขึ้น1ค่ำจะเป็นปีฉลูค่ะ