ลูกสาวคนแรก

มีลูกคนแรก เลี้ยงเอง แฟนทำงาน เลิกงานมาก็ช่วยกันดูลูก แรกๆข้าวแทบไม่ได้กิน ส่วนตัวไม่เคยอุ้มเด็ดเล็กๆเลย ตอนท้องว่าหนักแล้ว พอคลอดออกมา ความจริงเริ่มชัดเจนขึ้น จากที่เคยทำอะไร นอนตอนไหนก็ได้ กินอะไรก็ได้ ไปไหนก็ได้ ทุกอย่างเปลี่ยนหมด เหมือนพึ่งมารู้ตัวเองตอนหลังคลอด ยิ่งน้ำนมมาน้อยมากๆ ยิ่งเครียดไปใหญ่เลย รู้สึกว่าตัวเองเลี้ยงลูกไม่เป็น จนคิดว่าจะให้แม่เลี้ยงให้ เราจะได้หาเงินช่วยแฟนซื้อนมเลี้ยงลูก จนแฟนพูดมาคำหนึ่ง "ลูกต้องการแม่ที่สุด" ตอนท้องคิดว่าจะเลี้ยงเองอยู่แล้ว แต่มา เจอจริงๆท้อมาก พอได้ยินคำนี้ของแฟน เอาว่ะ 9 เดือนในท้องลูกคงผูกพันกับเรามากที่สุด ออกมาเจอโลกข้างนอกเขาจะยิ่งสับสน และต้องการแม่มากแค่ไหน วันนี้ลูกสาวครบ 1 เดือนเต็มแล้ว เราจะสู้ด้วยกันนะลูกสาวแม่

1 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เลี้ยงเองค่ะ พอดีตัวเราเองโตมากับยายเรารู้สึกขาดความอบอุ่นขากแม่น่ะคะ ที่ไมาได้อยู่กับพ่อกับแม่ตั้งแต่เล็ก ก็เลยคิดว่ามีลูกจะเลี้ยงเองกลังเค้าขาดความอบอุ่นเหมือนตัวเองค่ะ บ้านนี้แฟนทำงานคนเดียวเป็นกรรมกรก่อสร้าง ได้วันแค่400ค่ะ น้องก็นมชงล้วนตั้งแต่คลอดเลย เพราะหัวนมแม่บอดค่ะแล้วรูหัวนมมันอุดตันเลยตัดสินใจให้นมชงดีกว่า ก็เครียดเหมือนกันค่ะ บางทีน้องร้องงอแงอะไรก็ไม่รู้ จะเอาอะไรก็ไม่เอา แต่จะเป็นช่วงแรกเกิด-2เดือนเท่านั้นค่ะ หลังจากนั้นก็ดีขึ้นเลี้ยงง่ายขึ้น เเม่เริ่มใจชื้น ตอนแรกที่คลอดมาบ้านนี้ผ่าคลอดแฟนช่วยเลี้ยง10วันแรกเพราะยังอุ้มลูกนานๆไม่ได้เจ็บแผลค่ะ พอแฟนไปทำงานถามว่ากลัวที่จะเลี้ยงลูกมั้ย กลัวค่ะ กลัวทำอะไรไม่ถูก กลัวลูกงอแงแล้วจะเอาไม่อยู่ แต่ก็ผ่านมันมาได้ค่ะ สู้ๆค่ะแม่

ขอบคุณมากคะ สู้ๆเหมือนกันนะคะ คุณแม่มือใหม่