1 ตอบกลับ

ลูกเราแพ้นมวัวคน พอคลอดมาให้กินนมผงเลยค่ะเพราะน้ำนมยังไม่มา พอน้อง 3 วันน้องอึออกมามีมูกเลือดปนค่ะแต่พยาบาลบอกไม่เป็นไรพอกลับบ้านมามีเลือดเยอะขึ้นเลยพาไปอีกรพ.นึงค่ะหมอให้นอนรพ.เจาะเลือดตรวจและให้งดนมผงให้กินแต่นมแม่ค่ะ พองดนมผงได้2-3วันน้องอึปกติไม่มีเลือดปนหมอเลยบอกว่าน้องแพ้โปรตีนนมวัวค่ะ และแม่ให้นมน้องก็ต้องงดนมวัว เนย ชีส ไปด้วย น้องกินนมแม่คู่กับนมผงสำหรับแพ้นมวัวหมอบอกนมตัวนี้มีสาวนผสมของอะไรสักอย่างจำไม่ได้ค่ะมันช่วยทำให้หายแพ้ได้ค่ะแต่ส่วนมากกินนมแม่ล้วน นอกจากแม่จะออกไปธุระจะชงให้กินค่ะ เพราะมันแพง พอ6เดือนกินข้าวได้ให้กินไข่น้องแพ้ไข่ด้วยค่ะ ตอนนี้น้อง 9 เดือนแล้วค่ะ แม่ทีแอบกินชีสนิดหน่อยแต่น้องปกติดีค่ะ หมอนัดไปตรวจเลือดอีกทีตอนขวบนึงค่ะ