มีแม่ๆท่านไหนเป็นบ้างคะ มีน้ำนมไหลตั้งแต่ตั้งครรภ์

มีน้ำนมไหลออกมาค่ะ ตอนแรกก็นึกว่าจะไหลแค่ครั้งเดียว หรือว่าอาจจะนานแบบ นานๆทีเลยถึงไหล แต่นี่รู้สึกว่าไหลบ่อยค่ะ เริ่มไหลครั้งแรก แล้วหลังจากนั้น 3-4 วันก็ไหลอีก ทีนี้ 1-2 วันก็ไหลมาอีกค่ะ เคยถามคุณหมอที่ฝากครรภ์ด้วยเค้าว่าก็เป็นปกตินะคะ แต่แค่อย่าไปบีบเพราะว่าจะกระตุ้นการคลอดก่อนกำหนด แต่นี่รู้สึกว่าไหลบ่อยไปจนตอนนี้กังวลว่าจะเกิดการคลอดก่อนกำหนดรึป่าว หรือเป็นเรื่องปกติคะ มีแม่ๆท่านไหนเคยเป็นบ้าง ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้ 25w+1d แต่ไหลครั้งแรกตอน 23wค่ะ ลักษณะจะเป็นน้ำสีใสๆ คือไหลเกาะเสื้อแล้วเป็นคราบค่ะ

1 ตอบกลับ

เป็นปกติค่ะแต่แม่อย่าไปทำอะไรมันนะคะเพราะอาจจะส่งผลให้คลอดก่อนกำหนดได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ🥰