30 ตอบกลับ

ตอนฝากท้องคุณหมอเจาะเลือดของคุณแม่อย่าเดี่ยวค่ะ คุณหมอบอกว่าถ้าเจาะเลือดคุณแม่แล้วไม่พบเชื้อเกี่ยวกับโรคของคุณพ่อไม่ต้องเจาะค่ะ แต่ถ้าเจาะเลือดคุณแม่แล้วพบเชื้อก็ต้องเจาะคุณพ่อต่อค่ะ

VIP Member

บ้านนี้เจาะแม่ก่อนค่ะ แล้วผลเลือดเป็นพาหะธาลัสซีเมียเลยต้องเจาะพ่อด้วย แล้วถึงรู้ว่าเป็นพาหะทั้งคู่ ตรวจเลือดทั้งคู่ดีแล้วค่ะเพราะอาจมีผลไปถึงลูกได้ รู้แต่เนิ่นๆจะได้รับมือได้นะคะ

อันนี้เราเจาะก่อนค่ะ แล้วพอเจอว่าแม่เป็นพาหะธาลัสซีเมียพ่อเลยต้องเจาะตาม เพราะถ้าเป็นพาหะทั้งคู่ลูกจะเป็นธาลัสซีเมียค่ะ

บ้านนี้ก็เช่นกันค่ะเจาะตรวจแต่แม่ ไม่ตรวจพ่อเช่นกันค่ะ คุณหมอแจ้งว่าผลเลือดคุณแม่ปกติไม่มีปัญหาอะไรไม่ต้องตรวจพ่อค่ะ

บ้านนี้เจาะแต่แม่ค่า เคยถามคุนหมอ เหมือนกันค่ะ คุนหมอบอกว่าถ้าผลเลือดของขุ่นแม่ดีปกติ ก่ไม่ต้องตรวจของคุนพ่อค่ะ

ถ้าเลือดแม่ปกติก็เจาะเฉพาะเลือดแม่จ้า แต่บ้านนี้แม่เลือดจาง หมอเลยเจาะเลือดสามีด้วยค่ะ

เจาะแต่คุนแม่เหมือนกันคะ ตอนนี้เลือดคุนแม่มีปันหาต้องพาคุนพ่อไปตรวจพร้อมกันใหม่อีกรอบคะ

แล้วแต่โรงพยาบาลคะจะตรวจเลือดพ่อตามหลังที่หลัง บางโรงพยาบาลก็ตรวจครั้งแรกพร้อมกับแม่

บ้านนี้ฝากคลินิค ถ้าคุณพ่อไปด้วยหมอเจาะเลือดทั้งพ่อและแม่ทีเดียวเลยค่ะ. ผลปกติทั้งคู่.

บ้านนี้เจาะทั้งคู่ค่ะ หาโรคหาพาหะหลายๆอย่างด้วย ลองปรึกษา​หมอดูอีกครั้งนะคุณ​แม่

ของเราฝากโรงพยาบาลเจาะทั้งคู่ค่ะ