5 ตอบกลับ

มองในมุมคนที่ติดกับไม่ติดกาแฟค่ะ เราเป็นคนที่ติดกาแฟมาก มากแบบถ้าไม่ได้กินหัวจะระเบิด หงุดหงิด ปกติกินกาแฟสดทุกวัน ถามคุณหมอ คุณหมอบอกกินได้วันละ 1 แก้วค่ะ ไม่ห้าม แต่ถ้าไม่กินได้จะดีกว่า ถามว่าทุกวันนี้เรากินไหม กินค่ะ 🤣 แต่กินน้อยลงหน่อย จากแก้วใหญ่เหลือแก้วเล็ก จากหวานปกติก็กินหวานน้อย ลูกตัวโตดีค่ะ ดีมากๆด้วย โตเกินเกณฑ์ทุกเดือน

ขอบคุณมากค่ะ เราเป็นคนติดกาแฟ เคยลองหยุดกินแล้วทนไม่ไหวจิงๆ ><

ทานได้นะคะแม่ วันละแก้ว แต่ทานไปแล้วส่งผลกับลูกแน่นอนค่ะ ลูกจะหัวใจเต้นเร็วขึ้น อันนี้พอตรวจปุ๊บหมอถามเลยว่าทานชาหรือกาแฟมาใช่มั้ย รอบนี้หัวใจลูกเต้นเร็วผิดปกตินะ 5555 แม่ก็สารภาพไป 1 กรุบ กาแฟเช้า1แก้วชาเขียวอีก1 แก้วก่อนมาตรวจค่ะหมอ ตอนนี้ก็พยายามทานให้น้อยที่สุดค่ะ วันทานวันไม่ทานค่ะ ราวๆอาทิตย์ละ 3-4 ครั้ง

ถ้าปกติ แม่เป็นคนที่ดื่มกาแฟทุกวันอยู่แล้ว ไม่เป็นไรค่ะ เพราะร่างกายปรับตัวมานานแล้ว ไม่มีผลอะไร นอกจากว่า ปกติไม่เคยกินมาก่อน ละมาดื่มตอนท้อง อันนั้นไม่ดีค่ะ อ่านได้ที่เพจหมอวิน “เลี้ยงลูกตามใจหมอ” ค่ะแม่

ทานได้นะคะ คนท้องทานคาเฟอีนได้วันละไม่เกิน 200 มก หรือเซฟๆ ก็วันละ 1 แก้วค่ะ แต่อย่าหวานมากนะคะเดี๋ยวเป็นเบาหวานค่ะ

TapFluencer

มีคาเฟอีนเยอะค่ะ ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพของคนท้อง กับทารกในครรภ์ค่ะ เว้นวันกินก็ดีค่ะ