14 ตอบกลับ

คนท้องสามารถกินกาแฟได้ค่ะ แต่ควรกินวันล่ะไม่เกิน 2แก้ว เพื่อไม่ให้ส่งผลให้ระดับคาเฟอีนในเลือดมากเกินไป ทำให้เสี่ยงแท้งได้และควรดื่มกาแฟดำ ไม่ใส่น้ำตาล นมหรือครีมเทียมเพืี่อป้องกันไม่ให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูง น้ำหนักขึ้นเกินเกณฑ์และ หากกินแบบใส่นมหารือครีมเทียมโอกาสเสี่ยงที่ลูกจะแพ้โปรตีนแปลกปลอมหรือนมวัวมีมากด้วยค่ะ หากอดใจไม่ไหวทานกาแฟที่ปราศจากคาเฟอีน (Decaf) เป็นกาแฟที่มีคาเฟอีนน้อยกว่ากาแฟปกติทั่วไปค่ะ สามารถอ่านเพิ่มเติมได้จากลิ้งค์บทความด้านล่างนี้นะคะ http://th.theasianparent.com/5-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AB%E0%B8%8D%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87/

ติดกาแฟเหมือนกันเลยค่ะ ส่วนตัวไม่ทานกาแฟเลยตั้งแต่ทราบว่าท้องยันทุกวันนี้ที่ให้นมลูกอยู่ ช่วงที่งดแรกๆก็ปวดหัวเหมือนกันค่ะ ก็พยายามเอาเวลาไปออกกำลังกายเบาๆแทน พอผ่านไปได้ซักพักก็ไม่อยากทานกาแฟไปเองค่ะ แต่จริงๆแล้วคนท้องสามารถทานกาแฟได้ไม่เกินวันละ2แก้วนะคะ ส่วนตัวใช้วิธีทานโกโก้แทนค่ะปริมาณคาเฟอีนจะต่ำหน่อย ถ้าวันไหนอยากทานกาแฟจริงๆก็จะทานแบบ decaf ค่ะ

ก่อนท้องติดกาแฟค่ะ ต้องกินทุกวัน แต่พอรู้ว่าท้องมันตัดทิ้งได้เลยทันทีไม่กินเลยตั้งแต่วันที่ตรวจเจอว่าท้อง จนตอนนี้ 8 เดือนกว่าแล้วค่ะ แปลกมากที่ไม่มีอาการปวดหัวเหมือนตอนก่อนท้องเลยค่ะ ปกติถ้าไม่ได้กินกาแฟจะปวดหัวเลย แต่พอท้องหักดิบไม่กินเลยกลับไม่ปวดหัวเลยค่ะ แต่มาปวดหัวเพราะอดนอนไม่นอนกลางวันช่วงเดือนที่ 4 ประมาณ 1 เดือนก็หายค่ะ

ติดมาเหมือนกันค่ะ ทำใจยากที่จะเลิกกาแฟ ตอนยังไม่ท้องกาแฟสด เช้า เที่ยง เย็น พอรู้ว่าท้อง ก้อลดเหลือวันละ 1แก้ว ต่อมาลดเหลือ 2วันต่อแก้ว ้และก้อลดมา3วันต่อแก้ว สุดท้ายอาทิตย์ละแก้ว ลองลดดูนะค่ะ เผื่อจะช่วยได้

คนท้องกินกาแฟได้ค่ะ แต่ห้ามกินเยอะเพราะมีคาเฟอีน ที่กระตุ้นการทำงานของหัวใจ งานวิจัยที่เคยอ่านๆมา เค้าบอกวันละแก้วก็ได้ แต่เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเนอะเราว่า อาทิตย์ละ1-2แก้วงี้พอ

เราคนนึงกินตั้งแต่อายุ18จน34ล่ะคะติดมาก..พอท้องหักดิบเลยคะ..ปวดหัวแค่3-4วันแรก..นอกนั้นอาการปกติเลย..ห้ามใจ..ท่องไว้เพื่อลูกๆ

ช่วง 3 เดือนแรกเราแพ้มาก ปวดหัวทุกเย็นเลยค่ะ บางวันเป็นไมเกรน อดทนไม่กินยา แล้วพอเลย 3 เดือนจะดีขึ้นเยอะค่ะ สู้ๆ ค่ะ

พาราก็ช่วยได้จร๊ ตอนนี้เป็นอยู่เวียนหัวมึนหัวอยู่ก็เป็นพอก้มลงปวดตุบๆที่ขมับสองข้าง เลยกินยาพาราไป พอบันเทาจร้า

ไม่เป็นอะไรคะแม่ ถือว่าเป็นคำแนะนำที่ดีเลยค่ะ 😍

ติดเหมือนกัน กาแฟ ชาเขียว ชาเย้นนี้ของชอบ แต่ก้อต้องยอมอดเพื่อลูก เรากินอะไรแทนที่ไม่ใช่น้ำเปล่าอ้ะ

กินอยู่ค่ะ กาแฟดำ จาก 2 ช้อน ตอนนี้ลดลงมาเหลือครึ่งช้อน หมอไม่ได้ห้ามค่ะ แค่บอกว่าอย่าเกิน 300 mg 😆😆😆