20 ตอบกลับ

ปวดเหมือนกันค่ะบอกหมอว่าปวดเหมือนปวดประจำเดือนแล้วหมอก็ถามว่ามีเลือดออกมั้ย.ก็บอกหมอไปว่าไม่มีเลือดออกค่ะแล้วหมอก็เฉยๆไม่บอกอะไรเลย

ปวดท้องหน่วงๆตอนอายุครรภ์น้อยต้องระวังนะคะ ทางที่ดีรีบหาหมอก่อนดีกว่าเพราะแม่เสียน้องคนที่สองไปตอนท้องได้5w อาการก็เดียวกันค่ะ

บ้านนี้ก็เจ็บถี่เหลือเกินค่ะเจ็บทุกวันเลยแอบกังวลมากค่ะว่าจะเป็นอะไรมั้ยเพราะช่วงนี้ท้องยังอ่อนๆยุค่ะ

VIP Member

อาจจะเป็นเพราะมดลูกขยายตัวค่ะ หรือไม่ก็ลองไปหาคุณหมออีกทีเนอะ บ้านนี้ก็เคยเป็นค่ะคุณหมอบอกมดลูกขยายตัว

พอจะทราบการนับอายุครรภ์ไหมคะ นับยังไง (โทษนะคะคุณแม่เจ้าของโพส วันแรกของปจดเดือนล่าสุดมาวันไหนคะ)

แค่ปวดท้องคงไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้ามีเลือดออกเมื่อไหร่ต้องรีบไปหาหมอนะคะ อาจเสี่ยงภาวะแท้งคุกคามได้

ถ้าไม่มีเลือดออกก็ปกติน่ะค่ะ เป็นอาการของมดลูกขยายตัวค่ะ บ้านนี้ปวดยันท้อง6 เดือนเลยค่ะ

ถ้าไม่มีเลือดออก ก็ไม่น่ากังวลนะคะ พยายามอย่าเดินเยอะ ยืนนาน หรือยกของหนัก นะคะ

บ้านนี้ช่วง 4-5week มีเลือดสีโอวัลติน และเหมือนเศษผิวหนังกำพร้า (อันนี้เราไม่รู้จะเรียกว่าอะไรนะคะ) ปวดจี๊ดๆ นิดๆหน่อยๆ เหมือนช่วงก่อนประจำเดือนมา ไปหาหมอเพราะกังวลมากเหมือนกัน เพราะซาวไม่เจออะไรเลย แต่เมื่อวาน 6 week 1d ไปซาวเจอถุง เจอน้อง และมีกลุ่มแผลที่โพรงมดลูกคะ หมอบอกว่าแผลและเลือดเป็นเลือดค้างในโพรงมดลูก ถ้าถุงตั้งครรภ์และน้องยังแข็งแรงอยู่ คุณแม่ไม่ต้องห่วงคะ ตอนนี้ก็ยังมีสีโอวัลตินเป็นคราบออกมา ตอนที่เราเดินเยอะๆ ยืนนานๆ จะมีอาการปวดหน่วง ปวดจี๊ด คุณแม่ต้องดูแลตัวเองเยอะๆนะคะ ถ้าคุณแม่กังวล ก็โทรปรึกษาคุณหมอนะคะ จะได้สบายใจ

เคยเป็นเหมือนกันคะ คุณหมอบอกว่าช่วงนี้มดลูกเราขยายตัวเลยทำให้ปวดแบบนั้นคะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะไปหาหมอมาแล้วหมอบอกให้เฝ้าระวังห้ามกระทบกระเทือน