7 ตอบกลับ

ที่เคยอ่านเจอค่ะ ช่วงอายุน้อยที่สุดที่พาลูกออกนอกบ้านได้ คือประมาณ 4-6 เดือนขึ้นไป เพราะลูกเริ่มมีความพร้อมทางร่างกายและอารมณ์ ที่พอจะรู้เรื่อง และผ่านการได้รับวัคซีนเสริมภูมิคุ้มกันมาบ้างแล้ว เมื่อมีความจำเป็นที่ต้องพาทารกออกนอกบ้าน ควรหลีกเลี่ยงสถานที่แออัดหรือมีคนมาก และควรให้ลูกอ่อนใช้เวลานอกบ้านให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้นะคะ ปล.ทั้งนี้ก็แล้วแต่บ้านไหนจำเป็น/สะดวกแบบไหนมากกว่าจ้าาาา

Super Mum

ไปได้ค่ะแม่ แค่จัดกระเป๋าเตรียมตัวให้พร้อม อย่าลืมสมุดชมพูน้องและยาที่จำเป็นติดรถไปด้วยนะคะ จอดพักบ่อยๆ แล้วอุ้มน้องพาเดินนอกรถบ้าง น้องอาจเพลียๆ กอดน้อง อุ้มน้อง เล่นกับน้องบ่อยๆ ถึงที่พัก น้องก็จะหลับยาวกว่าปกติค่ะ

พาลูกเดือนครึ่งเดินทางแล้วค่ะ อุบล-ประจวบ พันกว่ากิโลเลยแม่

VIP Member

บ้านนี้พาลูกเที่ยวเกาะช้างตั้งแต่1เดือนครึ่งเลยคะ

ไม่ถึงเดือนก็พาไปแล้วคะ​ แต่ต้องเป็ที่อากาศโปร่ง​

เดือนครึ่งก็พาไปสะพานมอญแล้วจ้า 2เดือนไปทะเลเลย

2 เดือนพาเที่ยวใต้แล้วจ้าบ้านนี้