20 ตอบกลับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้ารู้ว่าท้องแล้วควรรีบไปฝากเลยน่าจะดีค่ะ จะได้ซักประวัติ เจาะเลือดไว้ก่อน หมอจะนัดดูผลเลือดยืนยันอายุคครรภ์ค่ะ ส่วนตัวไปฝากตอน 6 Week ค่ะ แต่ได้พบคุณหมอตรวจครรภ์ ฟังเสียงหัวใจน้องตอนครบ 8 Week ค่ะ

เราไปตอน 7 สัปดาห์ ก่อนหน้านั้นรู้ตัวแล้วว่าตั้งครรภ์แต่แม่บอกรอสักหน่อย เราก็รอประมานสองสัปดาห์ อันที่จริงคุณแม่รอสักหน่อยก็ดีนะคะ 7-9 สัปดาห์กำลังดี จะได้ซาวแล้วเห็นตัวอ่อนและหัวใจน้องได้ชัดเจนขึ้น

บ้านนี้รู้ตอน5วีคก็ไปหาหมอที่คลินิกเลยค่ะ แต่คุณหมอจะยังไม่ซาวด์ให้เพราะน้องยังเล็กมากอาจจะไม่เจอตัวน้อง แต่ก็ให้ยายำรุงกับโฟลิคมากินก่อน และนัดซาวด์อีกครั้งตอน7วีคเจอตัวน้องพร้อมหัวใจเลยค่ะ

บ้านนี้ตรวจเจอ2ขีดก็ไปเลยค่ะ อย่างน้อยได้ยาบำรุงกับโฟลิกมาทานก่อน แต่จะได้ฝากจริงๆตอนนัดรอบ2ค่ะ คือได้เห็นตัวและหัวใจ หมอถึงจะทำการฝากครรภ์ค่ะได้ฝาตอน9วีคกว่าๆค่ะ

ฝากเลยค่ะ ปจด.เลื่อนมา 2 วัน ตรวจเจอ2 ขีด ไปพบหมอซาวดูเจอถุงตั้งครรภ์ คุณหมอบอกว่าได้ 5 w แล้วค่ะ

บ้านนี้รู้ว่ารีบฝากเลยค่ะ ช่วง4สัปดาห์ เเต่หมอัดซาวช่วง9สัปดาห์ เจอน้องพร้อมเสียงหัวใจค่ะ

บ้านนี้รู้ว่ามีตอน5w แต่ไปฝากจริงตอน7w2d หมอซาวก็เจอน้องค่ะ มีเสียงหัวใจแข็งแรงสมบูรณ์ดี

6 w. อัลตร้าซาวด์ เจอน้องแล้วค่ะ ขนาด 8 mm. มีเสียงหัวใจเต้นแล้วค่ะ ตื่นเต้นค่ะแม่

ถ้าทราบว่าเริ่มตั้งครรภ์แล้ว ควรรีบไปฝากครรภ์เลยค่ะ ฝากไวย่อมดีกว่า

อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณแม่สะดวกนะคะ เราว่าซัก 8 สัปดาห์กำลังพอดีค่ะ