22 ตอบกลับ

เราก็เป็นพาหะธารัสซีเมียค่ะ ค่าเลือดต่ำกว่าเกณฑ์อยู่ที่27เอง ต้องทานอาหารพวกมี่มีชธาตุเหล็กเยอะๆ เช่นพวก ตับต่างๆ และก็ควรทานยาบำรุงร่วมด้วยค่ะ

VIP Member

เดี๋ยวพออายุครรภ์มากขึ้นเลือดเราจะจางลงไปอีกค่ะ แนะนำนอกจากยาของหมอแม่ต้องเน้นธาตุอาหารที่มีธาตุเหล็กเยอะๆนะคะควบคู่กับโปรตีน

ขอบคุณนะค่ะ❤️

ท้องแรกเป็นหมอให้ยาบำรุงเลือดแนะนำให้กินตับ มะละกอสุกค่ะ บำรุงเลือดช่วยระบบขับถ่ายด้วย ก็กินมาเรื่อยๆพอท้องสองไม่เป็นค่ะ

เราจางมากหมอบอกไม่ดีต่อเด็กน่ะหมอบอกบำรุงหน่อย เรากินจนตัวแตกท้องที่3หมอบอกทุกท้องละเราชินละ 2ท้องออกมาแข็งแรงดีนะ

เป็นเหมือนกันค่ะ​ เป็นเลือดจาง​ พาหะธารัสซีเมีย​ เกล็ดเลือดไม่แข็งแรงแตกตัวง่าย​ ทานยาไม่ค่อยได้อ้วกออกตลอด​

ทานยาบำรุงเลือดให้ครบ พยายามเลือกทานอาหารคะ ของเรา ค่าเลือด 29% 1 เดือนผ่านไปกลับมา 33%แล้วคะ สู้ๆนะ

เรากิน obimin az ค่ะ เสริมธาตุเหล็ก บางคนกินแล้วคลื่นไส้ แต่เราเฉยๆ 🤣

เป็นกินยาที่หมอให้และหาอาหรเสริม,ผลไม้

VIP Member

บ้านนี้ทานยายำรุงเลือดที่หกมอให้มาค่ะ

VIP Member

เหมือนกันค่ะ เเต่ตอนนี้ขึ้นมา35 เเล้ว