26 ตอบกลับ

บ้านนี้แม่หัวนมบอดเลยค่ะ แรกๆก็ลำบากนิดนึงกว่าลูกจะยอมเข้าเต้า ตอนนี้สบายแล้วค่ะ

อาบน้ำอุ่นจัดออกเกือบร้อนแล้วดึงหัวนม ทำทุกครั้งที่อาบน้ำ แล้วตอนจะให้นมน้องก็ดึงอีก เอาเข้าเต้าแรกๆลำบากหน่อยค่ะ เค้าจะไม่ยอมดูดบ้างหรือดูดแล้วไม่โดนหัวนม แล้วก็จะงอแง ดูดแล้วไม่มีน้ำนมบ้าง (ใช้วิธีปั๊มนมช่วยกระตุ้นให้มีน้ำนมกับหัวนมจะโผล่) หรือถ้าน้องดูดได้น้องก็จะกัดหัวนมเจ็บมาก ต้องอย่าท้อนะคะ พยายามไปเรื่อยๆ รอบนี้ไม่ได้ก็ลองรอบต่อไป แรกๆ เค้าไม่ดูดนี่ก็ท้อเหมือนกัน ถ้าลูกดูดจะกระตุ้นให้น้ำนมเยอะ สู้ๆนะคะคุณแม่ เป็นกำลังใจให้

หัวนมเราก็แบบนี้แหละ ลูกไม่ได้ดูดเต้าจ้า ดูดไม่ได้ ปั้มนมเอากิน 3 เดือนน้ำนมหด

แม่เองก็เป็นค่ะ แรกๆใช้ปทุมแก้วช่วยและให้ลูกดูดนมบ่อยๆแล้วก็จะดีขึ้นค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ น้องไม่เอาเต้าเลยเพราะหัวสั้นไปได้แต่ปั๊มและกินนงผงผสมกัน

ครอบไปตลอดจนตลอดค่ะ นี่ก้ได้ครอบเหมือนกันเด่วมันจะมีขึ้นมาอีกค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะน้องดูดไม่ได้ปั้มนมจนถึง1เดือนแล้วให้น้องดูดเต้า

ซื้อประทุมแก้วมาใส่ไว้ค่ะช่วยได้เยอะหัวเป็นเหมือนกันเลยค่ะ

หัวนมสั้นเหมือนกันค่ะ น้องไม่เอาเต้าเลยเพราะดูดไม่เต็มที่

เป็นเหมือนกันค่ะ เด็กดูดปกติทั้งสองคน รอดูท้องจะเป็นไง555

ประคบน้ำอุ่นเข้าเต้าบ่อยๆ บ้านนี้ก้อหัวแค่นี้