198 ตอบกลับ

แม่ใจเย็นคะ เราท้องแรกก็กังวลแบบนี้ ท้อง3เดือนกว่าแต่เหมือนคนไม่ท้อง. ตอนนี้7เดือนกว่าท้องใหญ่ขึ่นๆ ล่าสุดไปหาหมอ12/10/62 หมอก็บอกท้องเราไม่ใหญ่นะ แต่ลูกก็น้ำหนักกลางๆตามเกณฑ์ดี

บ้านนี้ขนาดท้อง 5 เดือนไปอัลต้าซาวด์ที่โรงบาล ยังไม่มีใครเชื่อเลยค่ะว่าท้อง แต่พอหมออัลต้าซาวด์ดูน้องให้ น้องปกติดีโตตามเกณฑ์ค่ะ มาเห็นท้องออกชัดๆ 6-7 เดือนค่ะ

ใหญ่คะ​ เราพึ่งมาออกตอน​ 7-8เดือน​ พึ่งมีคนทักว่าท้องหลอ​ แถวบ้่น/ที่ทำงานไม่มีใครรู้สักคน​ จนเดือนหน้าจะคลอดแล้วคะ​ แหะๆ​ 3เดือนเด็กตัวเท่าหัวนิ่วโป้งเองคะ

บ้านนี้ท้อง4เดือนท้องยังไม่ป่องเลยค่ะ มาป่องเห็นชัดช่วง5เดือนเข้าเดือนที่6ค่ะ จากนั้นท้องโตไวมาก ไม่ต้องกังวลค่ะเด่วก็โตขึ้นเรื่องๆตามอายุครรภ์ค่ะแม่

3เดือนจะยังไม่ออกจ้า เพราะเด็กยังตัวน้อยอยู่เลย นี่เรา4-5เดือนแล้วเดก3.1เซนเอง มดลูกยังขึ้นมาไม่ถึงสะดือเลยจ้าาาแม่ไม่ต้องกังวลน้าา

บ้านนี้ตอน3เดือนก็ยังไม่ออกจ้า มาออกตอน5-6เดือน ท้องเล็กท้องใหญ่ไม่สำคัญน้าแม่ สำคัญที่น้ำหนักตัวเล็กนะคะ อย่ากังวลค่ะ

บอกเค้าไปว่าลูกตัวใหญ่กว่าถั่วแดงนิดเดียว จะเอาอะไรมาออก ดีแล้วค่ะที่ยังไม่ออก ท้อง 3 เดือนท้องออกนี่ ใขมันล้วนๆ

ต้องดูน้ำหนักลูกคะว่าตามเกณต์มั้ย ไม่ต้องไปสนใจคนอื่นว่าเค้าจะทักว่าท้องเล็กท้องใหญ่ น้ำหนักลูกสำคัญกว่าจ้า

บ้านนี้ออกตอน6-7เดือน ขนาดออกแล้วยังไม่เหมือนคนื้องเลย ไม่เน้นท้องใหญ่ค่ะเน้นเด็กในท้องแข็งแรงตามเกณฑ์

เป็นเหมือนกันจร้า ส่วนมากท้องจะออกหลัง 5-6 เดือนขึ้นไป บ้านนี้ชอบโดนทักว่าท้องเล็กจัง ไม่เห็นใหญ่เลย 😁