3 ตอบกลับ

ไม่ตรวจก็ได้ถ้าแม่กับพ่อรับผลที่ออกมาไหว ธาลัสมี 3 แบบใหญ่ ๆ 1.แค่ซีด 2.ซีดและมีภาวะอื่นร่วม เช่น ตับม้ามโต ต้องกินยาเติมเลือดไปตลอด 3.ชนิดรุนแรง ชนิดนี้ปัจจุบันโอกาสรอด = 0 ค่ะ

ตรวจที่รพ. หรือแลปเทคนิคการแพทย์ทั่วไปก็ได้ค่ะ ถ้าตรวจแลปนอกก็เอาผลมาให้คุณหมอดูอีกที ... ปล.พ่อควรตรวจค่ะ ถ้าสมมติพ่อเป็นธาลัสซีเมียอีกคน จะได้รีบปรึกษาคุณหมอ

ตรวจร.พได้นะคะ เพราะเเม่บ้านนี้เขาให้ตรวจทั้งพ่อเเละเเม่เลยค่ะ เเนะนำให้ตรวจคุณพ่อนะคะถ้าคุณพ่อไม่เป็นธาลัสซีเมียลูกก็ปลอดภัยกว่าค่ะ