46 ตอบกลับ

สำหรับผมที่เป็นคุณพ่อ ลูกชาย 2 คน ผมคิดว่า ไม่ปกติ เพราะคนแรกไม่เป็นแบบนี้เลย ส่วนคนที่ 2 เป็น คำว่าไม่ปกติ ตามความเห็นของผม(คิดเอง)คือ 1. พยาบาลที่ฉีดให้ ไม่เก่งพอทำให้เป็นแบบนั้น (จากที่จำได้สำหรับคนโต ไม่ร้อง และคนเล็ก ร้อง ตอนพยาบาลฉีด) 2. ถ้ายาที่ฉีดทั้ง 2 ครั้งมีความเป็นยาฉีดที่เหมือนกัน ทุกอย่างเหมือนกัน เดาว่าอายุของยาที่ฉีด 3. แน่นอนผมไม่ควรโทษจากปัจจัยภายนอก ผมควรโทษที่ลูกผมด้วยว่า ตัวเขามีเองมีผลกับยาที่ฉีด ที่ไม่มีใครรู้ว่า ยาแบบนี้มันจะมีผลกับเด็กที่เป็นภูมิแพ้บางอย่างมั๊ย? เพราะตอนนี้ที่ผมเห็นความต่างกันของลูก 2 คน คือ ถ้าแม่กินอัลมอนด์ เวลาให้นมลูกผมคนโต ไม่มีผื่นขึ้น แต่คนเล็กเป็นผื่น ปล. ลูกผม 2 คนน้ำหนักตัวและความยาวตอนเกิดใกล้เคียงกัน คือ 53 กับ 53.5 CM และ 3960 กรัม กับ 3690 กรัม

ของลูกชายก็เป็นค่ะ คุณหมอฉีดให้ตอนเข็มแรกเกิด ปัจจุบัน11เดือนครึ่งไม่มีรอยแล้วจ้า ไม่ต้องทำอะไรนะคะ เดี๋ยวเขาจะหายเอง

เป็นเหมือนกันเลยคะ บ้านนี้ได้ 1 เดือน 20 วันแล้วค่ะ รอดูอาการอยู่ ช่วงนี้งอแงบ่อย ไม่แน่ใจว่าปวดด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ

เป็นการปลูกฝีคะต้องมีตุ่มแบบนี้คะถึงจะถือว่าปลูกฝีสำเร็จ ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในนี้ดูคะ http://www.mamaexpert.com/posts/content-3570

ไม่ต้องกังวลคะ. เดี๋ยวหนองก้อจะแตก. และยุบไปเองคะ...หากแม่กังวลก็ใช้สำลีชุบน้ำเกลือเช็ดเบาๆเอานะคะ

ตอนฉีดยาคุณแม่ควรฟังที่ พยาบาลบอกนะคะ ว่าหลังจากฉีด 3-4สัปดาห์จะมีตุ่มหนองขึ้น เป็นเรื่องปกติค่ะ

Super Mum

น่าจะรอยปลูกฝีนะคะแบบนี้ ถ้าเวลาแตกใช้น้ำต้มสุกเช็ดให้สะอาด อย่าใช้แอลกอฮอล์นะคะ

VIP Member

ปกตืค่ะแม่ มันคือตุ่มฝี สักพักจะแตกค่ะ. บ้านนี้แค่เริ่มบวมนิดๆยังไม่แตกค่ะ

ครับผม

ปกติคะไม่ต้องกังวน พอครบเดือนเดี๋ยวหนองจะแตก หายเองคะ ไม่ต้องไปทำไรคะ

VIP Member

ปกติค่ะ ถ้ากังวลก็เอาน้ำต้มสุกเช็ดเอาค่ะ ห้ามเจาะ ห้ามบีบนะค่ะ