ผ่าคลอด

ผ่าคลอดค่ะน้องออกมาวันที่21กพ.63 เวลา11.49 น้ำหนัก3070กรัมแข็งแรงดี ไม่มีตัวเหลือง รอเตรียมความพร้อม จากนั้นพยาบาลพาไปทำความสะอาด สวนปัสสาวะ​ไม่เจ็บนะค่ะ จากนั้นก็เจาะเลือดให้น้ำเกลือ รอเวลาขึ้นเขียงค่ะ สักพักก็โดนเข็น​เข้าห้องผ่าตัด ในห้องสว่างมาก วิสัญญีแพทย์​ก็เข้ามาทำการบล็อค​หลังอันนี้ก็ไม่เจ็บอีกค่ะ ไม่ถึง5นาทีชาตั้งแต่ใต้ราวนมจนถึงขาเลย หมอเข้ามาพูดแค่คำว่า"หมอจะลงมีดล่ะนะ" สิ้นเสียงหมอไม่ถึง5นาที ได้ยินเสียงเจ้าตัวเล็กแล้วค่ะ จากนั้นก็พาน้องไปทำความสะอาดแล้วให้มาจุ๊ปแก้มเราทีนึง พยาบาลก็พาน้องไปตรวจร่างกาย ส่วนเราก็จัดการเรื่องแผลผ่า อยู่ในห้องผ่าตัดไม่ถึง1ชั่วโมงก็ออกมาห้องพักฟื้น นอนหลับสบายเลยค่ะ แต่เราเเพ้ยาบล็อคหลังนิดหน่อยคันที่หน้าและอาเจียนอยู่6ชม.ได้จากนั้นก็หายเป็นปกติค่ะ แม่ๆผ่าคลอดทำใจให้สบายชิวๆเข้าห้องคลอดไปเลยค่ะ

2 ตอบกลับ

น่ารักจังค่ะ แต่งงนิดนึง แม่บอกว่าผ่าคลอด แล้วเกี่ยวอะไรกับฝีเย็บอะคะ ฝีเย็บคือรอยต่อระหว่างอวัยวะเพศหญิงกับทวารหนัก ส่วนใหญ่หมอจะตัดตรงนี้เฉียง 45 องศา เพื่อให้เด็กคลอดง่ายขึ้น (คลอดธรรมชาติ) หลังคลอดแล้ว ต้องเย็บตรงฝีเย็บให้เรียบร้อย แต่ถ้าผ่าคลอด จะกรีดบริเวณ bikini line เพื่อนำเด็กออกทางนั้น แล้วเย็บตรงที่กรีดให้เรียบร้อย ไม่เกี่ยวกับฝีเย็บเลยค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ เจ็บแผลผ่ามากไหมคะ

ถามว่าเจ็บไหม เจ็บนะค่ะแค่3ถึง4วันแรก แต่เจ็บทนได้ค่ะ