1 ตอบกลับ

เป็นปกตินะคะ ไข่ตกกับประจำเดือนไม่เกี่ยวกันค่ะ ประจำเดือนมาหรือไม่มาเกี่ยวกับฮอร์โมนร่างกาย ส่วนไข่ตก จะตกหรือไม่ตกอยู่ที่ตัวเองค่ะ ปกติไข่จะตกทุกเดือนอยู่แล้ว หลังจากไข่ตก 14 ว้นจะมีประจำเดือนค่ะ

ปล่อยวันไข่ตกมีสิทธิ์ท้อง 99% ค่ะ อีก 1% อีกไม่ท้อง กรณีนี้เฉพาะคนที่ไข่ตกไม่สม่ำเสมอค่ะ ปกติแล้วท้อง ผู้หญิงเราจะมีโอกาสท้องมากสุดคือวันไข่ตกค่ะ แปลว่า 12 เดือน ไข่จะตกเพียง 12 ครั้ง มีโอกาสท้อง 1 ครั้ง ใน 12 ครั้งค่ะ ส่วนการปล่อยในแล้วมีประจำเดือน อาจจะเป็นได้ทั้งท้องและไม่ท้องค่ะ เพราะบางคนไข่ตกไม่สม่ำเสมอ หรือตก 2 ครั้งใน 1 เดือน หรือบางคนไข่ตกวันที่มีประจำเดือนก็มีค่ะ ลองศึกษาในกูเกิ้ลดูเยอะๆนะคะ อันนี้เราอธิบายที่เราพอเข้าใจ